← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Parocontin F Tipharco giảm đau co thắt cơ xương (3 vỉ x 10 viên)

Parocontin F Tipharco 3X10 là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Tipharco, có thành phần chính là paracetamol và methocarbamol. Thuốc được dùng để điều trị giảm đau trong các trường hợp đau có liên quan đến co thắt cơ - xương như: Đau cấp tính và mạn tính do căng cơ, bong gân, hội chứng whiplash, chấn thương, viêm cơ; đau và co thắt liên quan đến viêm khớp , vẹo cổ, căng và bong gân khớp, viêm túi chất nhờn bursa, đau lưng dưới có nguyên nhân rõ ràng.

Thương hiệu
Tipharco
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
893110817424
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
TIPHARCO

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Parocontin F được chỉ định dùng để điều trị giảm đau trong các trường hợp đau có liên quan đến co thắt cơ - xương: Đau cấp tính và mạn tính do căng cơ, bong gân, hội chứng whiplash, chấn thương, viêm cơ. Đau và co thắt liên quan đến viêm khớp, vẹo cổ, căng và bong gân khớp, viêm túi chất nhờn bursa, đau lưng dưới có nguyên nhân rõ ràng. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa, hiệu quả nhất là làm giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng. Với liều điều trị, paracetamol ít có tác dụng đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base. Ngoài ra nó không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày, không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Methocarbamol là thuốc ức chế hệ thần kinh trung ương với đặc tính làm dịu thần kinh và giãn cơ - xương. Cơ chế tác dụng của methocarbamol chưa được xác định rõ. Tuy nhiên, methocarbamol không làm giảm dẫn truyền thần kinh hoặc kích thích cơ như các chất ức chế thần kinh cơ khác. Parocontin F có sự kết hợp giữa methocarbamol và paracetamol nên có tác dụng ức chế thần kinh dẫn truyền cảm giác đau. Hoặc nó ức chế dẫn truyền cảm giác đau đến não trong các trường hợp đau liên quan đến co thắt cơ - xương. Dược động học Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương trong vòng 30 - 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Thời gian bán thải của paracetamol là 1,25 - 3 giờ, thải trừ chủ yếu qua nước tiểu. Methocarbamol được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn ở đường tiêu hóa. Khoảng 46 - 50% methocarbamol gắn kết với protein huyết tương, thời gian bán thải từ 1 - 2 giờ. Methocarbamol được đào thải hoàn toàn qua nước tiểu dưới dạng liên hợp, và một lượng nhỏ dưới dạng không chuyển hóa.

Thành phần

Paracetamol 500mg, Methocarbamol 400mg

Cách dùng

Cách dùng Uống thuốc sau khi ăn. Liều dùng Người lớn và trẻ em hơn 12 tuổi: Uống 2 viên/lần x 4 lần/ngày. Liều khuyến nghị đối với methocarbamol từ 3,2 - 4,8 g/ngày, paracetmol: Không quá 4 g/ngày. Làm gì khi dùng quá liều? Chưa tìm thấy thông tin về độc tính cấp của methocarbamol, quá liều methocarbamol xảy ra khi dùng chung với rượu hay thuốc ức chế thần kinh trung ương khác với các triệu chứng như: Buồn nôn, buồn ngủ, huyết áp thấp. Quá liều paracetamol có thể do dùng một liều rất lớn paracetaml (7,5 - 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày hoặc uống thuốc dài ngày). Quá liều paracetamol có thể gây hoại tử gan phụ thuộc liều, buồn nôn, nôn, và đau bụng, methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da và niêm mạc và móng tay, có thể có kích thích/ức chế hệ thần kinh trung ương, suy thận cấp. Trong trường hợp quá liều methocarbamo, paracetamol: Phải rửa dạ dày trong mọi trường hợp và điều trị bằng các phương pháp hỗ trợ cần thiết. Liệu pháp giải độc paracetamol chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, n-acetylcystein. Nếu không, có thể dùng methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với Methocarbamol, Paracetamol hay bất kỳ tá dược nào có trong công thức thuốc. Bệnh nhân bị thiếu máu nhiều lần, người có bệnh lý nền nghiêm trọng về tim, phổi, thận hoặc gan. Người bệnh bị thiếu hụt men glucose - 6 - phosphat dehydrogenase. Bệnh nhân đang trong trạng thái hôn mê, tiền hôn mê, người bị tổn thương não, nhược cơ hoặc có tiền sử bệnh động kinh. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định thuốc cho bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc thận. Không tự ý dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi. Bác sĩ điều trị cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng dị ứng nghiêm trọng trên da tuy hiếm gặp nhưng rất nguy hiểm như: Hội chứng Steven - Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do thuốc có thể gây ra các tác dụng phụ như buồn ngủ, chóng mặt, mệt mỏi, người bệnh không nên sử dụng thuốc khi đang thực hiện các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo như lái xe hoặc vận hành máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Tính an toàn của các hoạt chất đối với thai nhi chưa được xác định đầy đủ, do đó khuyến cáo không sử dụng thuốc cho phụ nữ đang trong thai kỳ. Sử dụng khi đang cho con bú Chưa có dữ liệu chắc chắn về việc hoạt chất Methocarbamol có bài tiết qua sữa mẹ hay không, vì vậy không nên dùng thuốc cho người mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ. Tương tác với thuốc khác Tránh phối hợp Methocarbamol với rượu, các loại đồ uống có cồn hoặc các thuốc có tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương khác. Hoạt chất Methocarbamol có thể làm giảm cảm giác thèm ăn, gây nhược cơ và làm suy giảm hiệu quả điều trị của pyridostigmine. Không tự ý phối hợp thuốc với các thuốc chống co giật (như phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid, thuốc ngủ, thuốc kháng histamin, các thuốc ức chế thần kinh cơ khác, hoặc khi người bệnh có thói quen lạm dụng rượu bia.

Mô tả chi tiết

Viên nén Parocontin F Tipharco là gì? Viên nén Parocontin F Tipharco là một dược phẩm được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Tipharco. Sự kết hợp giữa hai hoạt chất chính là Paracetamol và Methocarbamol mang lại hiệu quả cao trong việc giảm thiểu các cơn đau có nguồn gốc từ tình trạng co thắt cơ xương. Thuốc thường được chỉ định cho các trường hợp đau nhức cấp tính hoặc mạn tính xuất phát từ hiện tượng căng cơ, chấn thương, bong gân, viêm cơ, vẹo cổ, viêm khớp hay đau vùng thắt lưng rõ nguyên nhân.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.