← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Phazandol Extra Phúc Vinh hỗ trợ giảm đau và hạ sốt (15 vỉ x 12 viên)

Thuốc Phazandol Extra là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược Phúc Vinh chứa paracetamol được sử dụng trong điều trị các triệu chứng đau và sốt. Trong giảm đau nhẹ đến vừa như đau đầu, bao gồm cả đau nửa đầu; đau lưng; đau răng; đau xương khớp và đau bụng kinh; giảm các triệu chứng của cảm lạnh, cảm cúm và viêm họng.

Thương hiệu
PV
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100400024
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
PV PHARMA

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Phazandol Extra chỉ định trong các trường hợp sau: Phazandol Extra chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt và caffein là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Phazandol Extra được sử dụng trong điều trị các triệu chứng đau và sốt. Ví dụ: Trong giảm đau nhẹ đến vừa như đau đầu, bao gồm cả đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau xương khớp và đau bụng kinh. Trong giảm các triệu chứng của cảm lạnh, cảm cúm và viêm họng. Dược lực học Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương. Do không có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên nên thuốc có đặc tính dược lý quan trọng là duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa. Do vậy, paracetamol thích hợp khi dùng cho những bệnh nhân có tiền sử bị bệnh, hoặc bệnh nhân đang dùng các thuốc khác có tác dụng là ức chế tổng hợp prostaglandin ngoại biên (ví dụ: Bệnh nhân có tiền sử xuất huyết đường tiêu hóa hoặc người cao tuổi). Caffein hoạt động như một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Sự kết hợp paracetamol - caffein gây ra tác dụng giảm đau tốt hơn nhiều so với viên hơn paracetamol thông thường. Dược động học Paracetamol Hấp thu Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Phân bố Paracetamol phân bố hầu hết các mô và dịch của cơ thể. Ở nồng độ điều trị, paracetamol liên kết rất ít với protein huyết tương. Chuyển hóa Paracetamol được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu ở dạng liên hợp glucuronid và sulphat. Thải trừ Ít hơn 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không đổi. Thời gian bán thải trung bình trong huyết tương khoảng 2,3 giờ. Caffein Hấp thu Caffein được hấp thụ nhanh chóng qua đường tiêu hóa. Nồng độ thuốc tối đa trong huyết tương đạt được sau 1 giờ. Phân bố Caffein được phân bố rộng khắp cơ thể. Chuyển hóa và thải trừ Caffein được chuyển hóa gần như hoàn toàn qua gan thông qua quá trình oxy hóa và khử methyl tạo ra một số dẫn xuất xanthin, sau đó bài tiết qua nước tiểu khoảng 65-80% dưới dạng các chất chuyển hóa. Thời gian bán thải trung bình của thuốc trong huyết tương khoảng 3,5 giờ.

Thành phần

Caffeine 65mg, Paracetamol 500mg

Cách dùng

Cách dùng Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Chỉ dùng đường uống. Liều dùng Nên dùng 500 mg paracetamol/65 mg caffein đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffein (hoặc 1 – 2 viên) mỗi 4 – 6 giờ nếu cần. Liều dùng tối đa: Không uống quá 8 viên mỗi ngày. Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Paracetamol Khi sử dụng quá liều paracetamol >10g có thể dẫn đến tổn thương tế bào gan. Nếu bệnh nhân sử dụng với liều >5g và có các yếu tố nguy cơ như đang sử dụng các thuốc carbamazepin, phenobarbital, phenytoin, primidon, rifampicin, St John Wort hoặc rượu.. thì cũng có thể gây tổn thương tế bào gan. Triệu chứng quá liều Trong 24 giờ đầu bệnh nhân có biểu hiện như xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Tổn thương tế bào gan có thể sẽ bắt đầu khoảng 12 - 48 giờ sau khi uống thuốc. Rối loạn chuyển hóa glucose và toan chuyển hóa có thể xảy ra. Khi nhiễm độc nặng, tình trạng suy gan có thể dẫn đến bệnh não gan, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong. Suy thận cấp do hoại tử ống thận làm bệnh nhân có thể gây đau thắt lưng, đái ra máu và protein niệu. Loạn nhịp tim và viêm tụy cũng đã được báo cáo. Xử trí Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế ngay khi xảy ra quá liều, thậm chí khi các triệu chứng của quá liều không xuất hiện. Có thể điều trị bằng than hoạt tính nếu biết bệnh nhân dùng quá liều trong vòng 1 giờ. Điều trị bằng N-acetylcystein có thể được áp dụng trên bệnh nhân sử dụng quá liều lên đến 24 giờ, tuy nhiên hiệu quả giải độc tối đa khi bệnh nhân sử dụng thuốc trong vòng 8 giờ, sau đó hiệu quả sẽ giảm dần. Thích hợp nhất là sử dụng N-acetylcystein đường tĩnh mạch để đảm bảo liều sử dụng. Có thể sử dụng methionin dạng uống trong trường hợp bệnh nhân không bị nôn và đang điều trị ở vùng sâu vùng xa hoặc tại các bệnh viện không có N-acetylcystein đường tĩnh mạch. Trong trường hợp bệnh nhân bị suy gan nặng sau 24 giờ uống thuốc thì cần trao đổi với Trung tâm Chống độc Quốc gia. Caffein Triệu chứng quá liều Quá liều caffein có thể gây căng thẳng, bồn chồn, mất ngủ, kích động, lợi tiểu, đỏ bừng mặt, co giật cơ, nhịp tim nhanh hoặc loạn nhịp tim.... Xử trí Cần điều trị chăm sóc các triệu chứng quá liều. Có thể sử dụng than hoạt tính trong vòng 1 giờ sau khi uống thuốc, nhưng sau 4 giờ uống quá liều thì cần cân nhắc. Các tác dụng trên thần kinh trung ương khi quá liều caffein có thể được điều trị bằng thuốc an thần đường tĩnh mạch. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Không sử dụng thuốc Phazandol Extra cho những người bệnh có tiền sử dị ứng hoặc quá mẫn với Paracetamol, Caffeine hay bất kỳ thành phần tá dược nào có trong công thức thuốc. Cảnh báo và thận trọng Bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell, hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Nguy cơ gây độc cho gan của Paracetamol tăng cao ở những người bệnh có sẵn bệnh lý về gan. Người bị suy gan nặng hoặc suy thận nặng cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng. Hạn chế tiêu thụ các thực phẩm, đồ uống chứa nhiều caffeine (như trà, cà phê, nước ngọt đóng hộp) trong thời gian dùng thuốc để tránh quá liều caffeine. Không dùng vượt quá liều lượng được khuyến cáo. Nếu tình trạng đau đầu kéo dài dai dẳng không thuyên giảm, người bệnh cần đi khám bác sĩ. Tránh phối hợp đồng thời với các chế phẩm khác có chứa Paracetamol để ngăn ngừa nguy cơ quá liều tích lũy. Để thuốc ở vị trí an toàn, tránh xa tầm tay và tầm nhìn của trẻ nhỏ. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc không gây ảnh hưởng đáng kể đến khả năng tập trung của người lái xe, vận hành máy móc hoặc làm việc trên cao. Sử dụng trong thai kỳ Các dữ liệu dịch tễ học cho thấy việc dùng Paracetamol và Caffeine ở liều khuyến cáo không gây tác động xấu đến thai kỳ. Tuy nhiên, phụ nữ mang thai vẫn cần tham khảo ý kiến bác sĩ điều trị trước khi quyết định sử dụng. Sử dụng khi đang cho con bú Paracetamol và Caffeine chỉ bài tiết vào sữa mẹ với một lượng rất nhỏ, không đủ gây ảnh hưởng đến trẻ bú mẹ. Hiện tại không có khuyến cáo chống chỉ định sử dụng thuốc cho đối tượng này. Tương tác với thuốc khác Tốc độ hấp thu của Paracetamol có thể tăng lên khi dùng chung với metoclopramid hoặc domperidon, và bị giảm đi khi dùng cùng cholestyramin. Việc dùng Paracetamol liều cao kéo dài hàng ngày có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của warfarin và các dẫn chất coumarin, làm tăng nguy cơ chảy máu. Việc dùng thuốc không thường xuyên không gây ra ảnh hưởng đáng kể này. Sử dụng thuốc đồng thời với chế độ ăn uống giàu caffeine có thể dẫn đến các triệu chứng quá liều caffeine như mất ngủ, lo lắng, bồn chồn, đau đầu, hồi hộp và rối loạn tiêu hóa.

Mô tả chi tiết

Thuốc Phazandol Extra Phúc Vinh là gì? Thuốc Phazandol Extra Phúc Vinh là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Phúc Vinh. Chế phẩm này chứa hoạt chất Paracetamol, được chỉ định để cải thiện các biểu hiện đau và sốt từ nhẹ đến trung bình. Thuốc đem lại hiệu quả cao trong việc làm dịu cơn đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau mỏi xương khớp, đau bụng kinh, đồng thời hỗ trợ đẩy lùi các triệu chứng khó chịu do bệnh cảm lạnh, cảm cúm hoặc viêm họng gây ra.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.