← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Piantawic TV.Pharm giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình, đau cổ (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Piantawic được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm TV.Pharm, có thành phần chính là Paracetamol và Ibuprofen. Thuốc Piantawic được chỉ định trong điều trị giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng, căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân; giảm nhức đầu vì căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

Thương hiệu
Tv.Pharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100509124
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Công ty cổ phần Dược phẩm TV.Pharm

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Piantawic được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng , căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân. Giảm nhức đầu vì căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu. Dược lực học Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid. Ibuprofen là một thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Liều thấp, ibuprofen có tác động giảm đau, hạ sốt. Liều cao (>1200 mg /ngày) thì có tác động kháng viêm. Piantawic kết hợp tính chất giảm đau, hạ nhiệt của paracetamol và tác động giảm đau, kháng viêm của ibuprofen. Ibuprofen ngăn cản sự sinh tổng hợp prostaglandin bằng cách ức chế hoạt động của enzym cyclo-oxygenase, vì vậy làm giảm sự viêm. Dược động học Paracetamol Được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Thời gian bán thải huyết tương của paracetamol là 1,25 - 3 giờ. Ibuprofen Hấp thu: Đạt được nồng độ tối đa trong huyết thanh 90 phút sau khi uống thuốc. Thời gian bán thải của thuốc là 1-2 giờ.  Phân bố: 99% ibuprofen gắn kết với protein huyết tương.  Thải trừ: Thải trừ chủ yếu qua nước tiểu.

Thành phần

Paracetamol 325mg, Ibuprofen 200mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Piantawic dùng đường uống, sau khi ăn. Liều dùng Dùng theo chỉ dẫn của thầy thuốc hay theo liều sau: Người lớn: Uống 1 - 2 viên/ lần, ngày 3 lần. Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/ lần, ngày 1 - 2 lần. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Paracetamol Dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (ví dụ, 7,5 - 10 g mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày gây nhiễm độc gan. Biểu hiện gồm: Buồn nôn, nôn , và đau bụng, xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Cách xử lý: Điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol hoặc có thể dùng methionin. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol. Ibuprofen Triệu chứng: Thường gặp nhất gồm đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, lơ mơ, nhức đầu, ù tai, ức chế hệ thần kinh trung ương, co giật . Xử trí quá liều: Rửa dạ dày, gây nôn, uống than hoạt tính. Nếu nặng cần thẩm tách máu hoặc truyền máu. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.