Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml CPC1HN giảm đau, hạ sốt ở trẻ em (2 vỉ x 5 ống)
Hỗn dịch uống Profen là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội chứa hoạt chất Ibuprofen giúp hạ sốt ở trẻ em, giảm đau trong các trường hợp như đau răng hoặc đau do nhổ răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau trong viêm khớp dạng thấp, đau do bong gân.
- Thương hiệu
- CPC1HN
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- 893100346024
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM CPC1 HÀ NỘI
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Hỗn dịch uống Profen chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Hạ sốt ở trẻ em. Giảm đau trong các trường hợp như đau răng hoặc đau do nhổ răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau trong viêm khớp dạng thấp, đau do bong gân. Dược lực học Nhóm dược lý: Thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs) Mã ATC: M01AE01 Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Giống như các thuốc chống viêm không steroid khác, ibuprofen có tác dụng giảm dau, hạ sốt và chống viêm. Cơ chế tác dụng của thuốc là ức chế prostaglandin synthetase và do đó ngăn tạo ra prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của cyclooxygenase. Ibuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận và có thể gây nguy cơ ứ nước do làm giảm dòng máu tới thận. Cần phải lưu ý đến điều này đối với các người bệnh bị suy thận, suy tim, suy gan và các bệnh có rối loạn về thể tích huyết tương. Ibuprofen có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên. Dược động học Ibuprofen hấp thu tốt ở ống tiêu hóa. Nồng độ tối đa của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 đến 2 giờ. Thuốc gắn rất nhiều với protein huyết tương. Nửa đời của thuốc khoảng 2 giờ. Ibuprofen đào thải rất nhanh qua nước tiểu (1% dưới dạng không đổi, 14% dưới dạng liên hợp).
Thành phần
Ibuprofen 100mg
Cách dùng
Cách dùng Hỗn dịch uống Profen được dùng theo đường uống. Lắc kỹ trước khi sử dụng. Liều dùng Liều khuyên dùng là 20 mg/kg/ngày, chia làm nhiều lần Người lớn Dùng giảm đau: 20 ml/lần x 3 - 4 lần/ngày. Trẻ em Dùng để hạ sốt và giảm đau: Tuổi Liều dùng/lần 8 – 12 tuổi 20 ml 3 – 4 lần/ngày 3 – 7 tuổi 10 ml 3 – 4 lần/ngày 1 – 2 tuổi 5 ml 3 – 4 lần/ngày Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Ở trẻ em các triệu chứng quá liều có thể xảy ra khi uống nhiều hơn 400 mg/kg. Ở người lớn, phản ứng quá liều ít xảy ra hơn và triệu chứng kém rõ ràng hơn. Thời gian bán thải trong quá liều là 1,5 – 3,0 giờ. Những bệnh nhân bị quá liều ibuprofen thường có 1 số biểu hiện như buồn nôn, nôn, đau thượng vị và đôi khi có thể có tiêu chảy xảy ra. Ù tai, đau đầu, chảy máu dường tiêu hóa cũng có thể xảy ra. Trong trường hợp ngộ độc nghiêm trọng hơn, độc tính có thể xâm nhập vào hệ thống thần kinh trung ương dẫn đến có thể có một số biểu hiện như buồn ngủ, hoặc có thể mất phương hướng, hôn mê, co giật... Trong trường hợp ngộ độc nặng có biểu hiện nhiễm toan chuyển hóa, thời gian đông máu kéo dài. Đợt cấp hen suyễn có thể xảy ra ở bệnh nhân hen, viêm thận, suy gan cũng có thể xảy ra trong quá liều ibuprofen... Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối. Nếu co giật xảy ra, điều trị co giật bằng diazepam, cho giãn phế quản ở bệnh nhân hen suyễn. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Người dùng cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tìm hiểu các thông tin chi tiết dưới đây trước khi bắt đầu dùng thuốc. Trường hợp không nên sử dụng Nghiêm cấm sử dụng thuốc Profen cho các đối tượng sau: Người có cơ địa dị ứng hoặc mẫn cảm với hoạt chất Ibuprofen hay bất kỳ tá dược nào có trong công thức. Bệnh nhân đang bị loét dạ dày tá tràng tiến triển. Người có tiền sử bị hen phế quản, nổi mày đay hoặc dị ứng khi dùng aspirin và các thuốc chống viêm không steroid khác. Bệnh nhân từng bị thủng hoặc chảy máu đường tiêu hóa có nguyên nhân liên quan đến việc dùng các thuốc kháng viêm không steroid trước đó. Người có bệnh lý co thắt phế quản, hen suyễn, các rối loạn về chảy máu hoặc mắc bệnh tim mạch. Bệnh nhân đang trong quá trình điều trị bằng thuốc chống đông máu nhóm coumarin. Người bị suy tim sung huyết, suy giảm thể tích tuần hoàn do dùng thuốc lợi tiểu hoặc bị suy thận (do nguy cơ làm trầm trọng hơn tình trạng rối loạn chức năng thận). Phụ nữ đang ở giai đoạn 3 tháng cuối của thai kỳ. Cảnh báo và thận trọng Để hạn chế tối đa các phản ứng bất lợi, người bệnh nên dùng liều có hiệu quả thấp nhất trong thời gian ngắn nhất đủ để kiểm soát triệu chứng. Tránh dùng thuốc này cho những người mắc các hội chứng di truyền hiếm gặp như không dung nạp fructose, kém hấp thu glucose-galactose hoặc thiếu hụt men sucrase-isomaltase. Tương tự các NSAID khác, hoạt chất Ibuprofen có khả năng làm lu mờ các biểu hiện của tình trạng nhiễm trùng. Không tự ý phối hợp thuốc này với các NSAID khác (bao gồm cả nhóm ức chế chọn lọc COX-2) nhằm tránh nguy cơ gây loét hoặc xuất huyết tiêu hóa. Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định cho người cao tuổi do nhóm đối tượng này có nguy cơ cao gặp các phản ứng phụ nguy hiểm của NSAID, nhất là thủng dạ dày, xuất huyết tiêu hóa dẫn đến tử vong. Trẻ em và thanh thiếu niên bị mất nước có nguy cơ cao bị suy thận khi dùng thuốc. Tình trạng loét, thủng hoặc xuất huyết tiêu hóa có thể xảy ra bất kỳ lúc nào trong quá trình điều trị bằng NSAID mà không nhất thiết phải có dấu hiệu cảnh báo trước, và có nguy cơ gây tử vong. Nguy cơ tổn thương đường tiêu hóa (loét, thủng, chảy máu) sẽ tăng lên khi tăng liều NSAID, đặc biệt ở người già hoặc người có tiền sử loét kèm biến chứng xuất huyết. Những trường hợp này cần khởi đầu bằng liều thấp nhất có thể. Bác sĩ nên cân nhắc phối hợp thêm thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày (như misoprostol) hoặc thuốc ức chế bơm proton, đồng thời thận trọng khi dùng chung với aspirin liều thấp hoặc các thuốc làm tăng nguy cơ trên hệ tiêu hóa. Bệnh nhân có tiền sử bệnh lý dạ dày - tá tràng, nhất là người cao tuổi, cần theo dõi và báo ngay cho y bác sĩ nếu xuất hiện bất kỳ biểu hiện bất thường nào ở đường tiêu hóa (đặc biệt là chảy máu) trong giai đoạn đầu dùng thuốc. Phải dừng việc sử dụng thuốc ngay lập tức nếu phát hiện dấu hiệu loét hoặc xuất huyết tiêu hóa do chế phẩm chứa Ibuprofen gây ra. Cần giám sát chặt chẽ khi dùng NSAID cho người bị viêm loét đại tràng hoặc bệnh Crohn vì thuốc có thể khiến các bệnh lý này tiến triển nặng hơn. Rối loạn hô hấp: Người có tiền sử hen phế quản cần thận trọng khi dùng NSAID do nguy cơ kích phát cơn co thắt phế quản. Ảnh hưởng trên tim, thận và gan: Việc dùng NSAID có thể ức chế tổng hợp prostaglandin, dễ dẫn đến suy thận cấp. Nguy cơ này đặc biệt cao ở người suy giảm chức năng thận, suy tim, xơ gan, người đang dùng thuốc lợi tiểu hoặc người cao tuổi. Cần theo dõi sát sao chức năng thận của các đối tượng này. Tình trạng giữ nước và phù nề đã được ghi nhận ở một số bệnh nhân cao huyết áp hoặc suy tim. Biến cố tim mạch và mạch máu não: Cần theo dõi và tư vấn y khoa kỹ lưỡng cho người có tiền sử tăng huyết áp hoặc suy tim sung huyết mức độ nhẹ đến trung bình vì thuốc có thể gây phù và giữ nước. Các thử nghiệm lâm sàng chỉ ra rằng việc dùng Ibuprofen liều cao ( 2400 mg /ngày) có liên quan đến việc tăng nguy cơ gặp biến cố huyết khối động mạch (như đột quỵ hay nhồi máu cơ tim). Ngược lại, việc dùng liều thấp (≤ 1200 mg /ngày) chưa thấy có mối liên quan đến các biến cố này. Bệnh nhân mắc lupus ban đỏ hệ thống (SLE) hoặc các bệnh mô liên kết hỗn hợp có nguy cơ cao bị viêm màng não vô khuẩn khi dùng thuốc. Phản ứng trên da: Các phản ứng da nghiêm trọng đe dọa tính mạng như hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc hay viêm da tróc vảy tuy rất hiếm gặp nhưng đã được báo cáo có liên quan đến NSAID. Cần ngừng dùng Ibuprofen ngay khi xuất hiện nốt phát ban đầu tiên, tổn thương niêm mạc hoặc bất kỳ biểu hiện quá mẫn nào khác. Tác động huyết học: Tương tự các NSAID khác, Ibuprofen có thể ức chế quá trình ngưng tập tiểu cầu, làm kéo dài thời gian chảy máu ở người sử dụng. Thuốc có thể gây ảnh hưởng bất lợi đến khả năng sinh sản của nữ giới. Do đó, phụ nữ đang điều trị hiếm muộn hoặc đang cố gắng thụ thai không nên dùng hoặc cần ngưng sử dụng hoạt chất này. Do công thức của Profen có chứa tá dược sorbitol, cần thận trọng khi dùng cho người không dung nạp hoạt chất này. Ở liều lượng sorbitol lên tới 140 mg /kg/ngày, người dùng có thể gặp tình trạng nhuận tràng nhẹ hoặc khó chịu ở bụng. Nguy cơ huyết khối tim mạch: Việc sử dụng các thuốc chống viêm không steroid (NSAID) đường toàn thân (ngoại trừ aspirin) có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện các biến cố huyết khối tim mạch nguy hiểm như đột quỵ, nhồi máu cơ tim, thậm chí tử vong. Nguy cơ này có thể khởi phát ngay trong vài tuần đầu dùng thuốc và tăng dần theo thời gian điều trị. Biến cố huyết khối tim mạch được ghi nhận rõ rệt nhất khi dùng thuốc ở liều cao. Bác sĩ cần thường xuyên đánh giá các biểu hiện tim mạch của người bệnh, ngay cả khi họ chưa từng có tiền sử bệnh tim trước đó. Người bệnh cần được hướng dẫn nhận biết các dấu hiệu cảnh báo biến cố tim mạch nghiêm trọng để đi khám kịp thời. Để giảm thiểu tối đa các rủi ro này, chỉ nên dùng Profen với liều hằng ngày thấp nhất có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất có thể. Sử dụng trong thai kỳ Các thuốc kháng viêm có khả năng ức chế sự co bóp của tử cung, dẫn đến việc trì hoãn quá trình chuyển dạ. Nhóm thuốc chống viêm không steroid còn có thể gây đóng sớm ống động mạch của thai nhi trong tử cung, dẫn đến tăng áp lực phổi và suy hô hấp nặng ở trẻ khi chào đời. Thuốc cũng ức chế chức năng của tiểu cầu, làm tăng nguy cơ chảy máu ở cả mẹ và con. Sau khi thai phụ uống các thuốc này, trẻ sơ sinh có nguy cơ bị thiểu niệu hoặc vô niệu. Do đó, cần hạn chế tối đa việc dùng bất kỳ thuốc kháng viêm nào trong 3 tháng cuối thai kỳ. Đặc biệt, chống chỉ định tuyệt đối các thuốc này trong vài ngày trước khi sinh. Sử dụng khi đang cho con bú Lượng Ibuprofen bài tiết vào sữa mẹ là cực kỳ nhỏ và không đáng kể. Ở liều điều trị thông thường của người mẹ, thuốc hầu như không gây ra nguy cơ nào cho trẻ bú mẹ. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có thể gây ra các phản ứng phụ như đau đầu, chóng mặt, hoa mắt hoặc bồn chồn. Do đó, những người cần lái xe hoặc vận hành máy móc phải hết sức thận trọng khi sử dụng sản phẩm này. Tương tác với thuốc khác Cần đặc biệt lưu ý khi phối hợp Profen với các thuốc sau: Thuốc hạ huyết áp, thuốc chẹn beta và thuốc lợi tiểu: Hiệu quả điều trị của các thuốc này bị giảm đi khi dùng chung với Ibuprofen . Đồng thời, thuốc lợi tiểu có thể làm tăng độc tính trên thận của Ibuprofen . Thuốc chống đông máu (như warfarin, heparin...): Ibuprofen làm tăng tác dụng chống đông, dễ gây chảy máu. Cholestyramin: Làm giảm khả năng hấp thu của Ibuprofen tại đường tiêu hóa khi dùng đồng thời, tuy nhiên ý nghĩa lâm sàng chưa được xác định rõ. Corticosteroid: Làm tăng nguy cơ loét và xuất huyết tiêu hóa. Thuốc ức chế ngưng tập tiểu cầu, thuốc ức chế tái thu hồi serotonin (SSRI): Làm gia tăng nguy cơ chảy máu đường tiêu hóa. Glycosid tim (digoxin): Làm tăng nồng độ của glycosid tim trong máu và có thể khiến tình trạng suy tim trở nên trầm trọng hơn. Lithi: Ibuprofen làm tăng nồng độ chất này trong huyết tương do giảm thải trừ. Tacrolimus: Tăng nguy cơ độc thận khi phối hợp cùng các thuốc nhóm NSAID. Các thuốc chống viêm không steroid khác: Làm tăng đáng kể nguy cơ loét và chảy máu đường tiêu hóa. Magnesi hydroxyd: Làm tăng tốc độ hấp thu ban đầu của Ibuprofen , nhưng tác dụng này không xảy ra nếu có sự xuất hiện đồng thời của nhôm hydroxyd. Methotrexat: Ibuprofen làm giảm thải trừ và tăng độc tính trên hệ tạo máu của methotrexat, đặc biệt nguy hiểm khi dùng methotrexat với liều trên 15 mg /tuần. Ciclosporin: Làm tăng nguy cơ gây độc cho thận. Zidovudin: Làm tăng độc tính trên máu khi phối hợp cùng các NSAID khác. Mifepriston: Tránh dùng các thuốc NSAID trong vòng 8-12 ngày sau khi dùng mifepriston do NSAID có thể làm giảm hiệu lực điều trị của mifepriston. Kháng sinh nhóm quinolon: Thử nghiệm trên động vật cho thấy việc kết hợp quinolon với NSAID có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện các cơn co giật. Aminoglycosid: NSAID có thể làm giảm khả năng đào thải của các aminoglycosid. Chiết xuất thảo dược (Ginkgo biloba): Có thể làm tăng nguy cơ chảy máu khi dùng chung với các thuốc NSAID. Chất ức chế CYP2C9 (như voriconazol, fluconazol): Làm tăng nồng độ Ibuprofen trong máu do ức chế chuyển hóa. Vì vậy, cần xem xét giảm liều Ibuprofen khi phải dùng đồng thời với các chất này.
Mô tả chi tiết
Hỗn dịch uống Profen Ibuprofen100mg/10ml CPC1HN là gì? Được nghiên cứu và sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội, hỗn dịch uống Profen có thành phần chính là hoạt chất Ibuprofen . Sản phẩm này mang lại hiệu quả cao trong việc đẩy lùi cơn sốt ở đối tượng trẻ nhỏ. Bên cạnh đó, thuốc còn hỗ trợ xoa dịu các cơn đau từ nhẹ đến trung bình như: Tình trạng đau nhức răng hoặc cảm giác đau sau khi tiến hành nhổ răng. Các cơn đau đầu và đau bụng trong chu kỳ kinh nguyệt. Triệu chứng đau do bệnh lý viêm khớp dạng thấp gây ra. Cơn đau xuất hiện sau chấn thương bong gân.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.