← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Tatanol plus 500mg/65mg làm giảm đau các cơn đau, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)

Hoạt tính: Acetaminophen 500mgCông dụng: Điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình do cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ xương, đau răng, đau nửa đầu...Hình thức: Viên nang cứngThương hiệu: PymepharcoNơi sản xuất: Công ty cổ phần Pymepharco (Việt Nam)

Thương hiệu
Pymepharco
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100694024
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Pymepharco

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Tatanol Plus Chỉ định sử dụng Sản phẩm Tatanol Plus được chỉ định nhằm khắc phục và đẩy lùi những biểu hiện lâm sàng sau: Sự khó chịu do hội chứng cúm mùa hoặc tình trạng cảm lạnh gây ra. Hiện tượng tăng thân nhiệt (sốt) đi kèm cảm giác đau nhức do các phản ứng viêm trong cơ thể. Những cơn đau buốt ở vùng đầu, chứng đau nửa đầu dai dẳng. Tình trạng ê mỏi, đau nhức tại hệ thống cơ bắp và các khớp xương. Cơn đau xuất hiện ở vùng lưng hoặc khu vực răng miệng.

Thành phần

Thành phần của Tatanol Plus Trong mỗi viên nén bao phim Tatanol Plus có chứa các thành phần hoạt chất và tá dược với hàm lượng cụ thể như sau: Paracetamol: 500mg Cafein: 65mg Tá dược: Vừa đủ 1 viên

Cách dùng

Cách dùng Tatanol Plus Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim, dùng bằng đường uống trực tiếp với một lượng nước lọc vừa đủ. Liều dùng phù hợp Sử dụng liều lượng theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ hoặc tờ hướng dẫn sử dụng đi kèm cho từng đối tượng cụ thể. Khi dùng quá liều phải làm sao? Triệu chứng quá liều: Trong vòng 24 giờ đầu tiên, người bệnh có thể xuất hiện các biểu hiện như buồn nôn, nôn, đau bụng, da và niêm mạc bị xanh tím (thường khởi phát rõ rệt trong khoảng 2-3 giờ sau khi uống liều độc). Khi dùng quá liều từ 10g trở lên (hoặc tương đương mức 150 mg/kg thể trọng ở trẻ nhỏ), hoạt chất có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh não gan, hôn mê và có nguy cơ tử vong. Các chỉ số cận lâm sàng như nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng cao, thời gian đông máu prothrombin kéo dài có thể xuất hiện sau 12-48 giờ. Biện pháp xử trí: Cần nhanh chóng đưa bệnh nhân đến cơ sở y tế để tiến hành rửa dạ dày và cho sử dụng than hoạt tính càng sớm càng tốt. Sử dụng chất giải độc đặc hiệu N-acetylcystein qua đường tiêm tĩnh mạch hoặc đường uống, tối ưu nhất là trong vòng 10 tiếng kể từ thời điểm xảy ra quá liều. Đồng thời, cần đảm bảo thông thoáng đường thở và theo dõi sát sao các chỉ số sinh tồn của người bệnh. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu bỏ lỡ một liều dùng, hãy uống ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm đó đã gần sát với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc như bình thường. Tuyệt đối không tự ý uống gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định sử dụng Tatanol Plus cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân mắc hội chứng thiếu hụt enzyme Glucose-6-phosphat dehydrogenase. Người bị suy giảm chức năng gan hoặc suy thận mức độ nặng. Bệnh nhân đang gặp các tình trạng bệnh lý như nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu. Trẻ em dưới 6 tuổi. Phụ nữ đang trong thời kỳ mang thai và người mẹ đang cho con bú. Cảnh báo và thận trọng Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định thuốc cho người bệnh có tiền sử thiếu máu, người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận. Việc lạm dụng quá liều hoặc tự ý điều trị kéo dài với Paracetamol có thể gây hoại tử tế bào gan và suy thận cấp tính. Sử dụng rượu bia trong thời gian dùng thuốc sẽ làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol. Thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân đang điều trị bằng các chất ức chế thụ thể beta-adrenergic. Bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng trên da nghiêm trọng tuy hiếm gặp nhưng nguy hiểm như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Cần thận trọng khi dùng cho bệnh nhân bị đau thắt ngực, có thương tổn cơ tim, loét dạ dày, đái tháo đường, tăng huyết áp hoặc tăng nhãn áp. Cần tiến hành theo dõi sát sao nồng độ Cafein trong huyết thanh ở những đối tượng đặc biệt như người bị suy tim, xơ gan do nhiễm virus, hoặc người cao tuổi bị suy giảm chức năng gan. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do Tatanol Plus chứa thành phần Cafein giúp duy trì sự tỉnh táo, không gây ra các hiện tượng ngủ gà hay chóng mặt, nên thuốc an toàn khi sử dụng cho người đang lái xe hoặc vận hành máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Chống chỉ định sử dụng thuốc cho phụ nữ đang trong thời kỳ mang thai. Sử dụng khi đang cho con bú Chống chỉ định sử dụng thuốc cho người mẹ đang trong giai đoạn cho con bú. Tương tác với thuốc khác Liên quan đến Paracetamol: Việc dùng Paracetamol liều cao và kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc nhóm coumarin và dẫn chất indandion. Thói quen uống nhiều rượu dài ngày làm tăng nguy cơ gây độc cho gan của hoạt chất. Cần thận trọng khi phối hợp với các thuốc chống co giật (như carbamazepin, phenytoin, barbiturat) hoặc isoniazid do làm tăng khả năng gây độc tính trên gan. Liên quan đến Cafein: Hoạt chất làm tăng tốc độ đào thải lithi, từ đó làm giảm hiệu quả điều trị của thuốc này. Khi dùng đồng thời với ephedrin hoặc các thuốc có tác dụng giống thần kinh giao cảm khác sẽ làm tăng nguy cơ gây rối loạn nhịp tim. Thời gian bán thải của Cafein có thể bị kéo dài và độ thanh thải bị giảm đi khi dùng chung với các thuốc như terbinafin, cimetidin, thuốc tránh thai đường uống, ciprofloxacin, enoxacin, acid pipemidic, fluvoxamin.

Mô tả chi tiết

Tatanol Plus là gì? Tatanol Plus là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Pymepharco. Sự kết hợp giữa hai hoạt chất chính là Paracetamol và Cafein giúp chế phẩm mang lại hiệu quả tối ưu trong việc đẩy lùi nhanh chóng các trạng thái sốt cao, cảm cúm và các cơn đau đầu từ nhẹ đến trung bình mà không gây ra tác dụng phụ buồn ngủ cho người sử dụng.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.