Thuốc Glotadol F Glomed hỗ trợ giảm nhanh các triệu chứng do cảm cúm, cảm lạnh (10 vỉ x 10 viên)
Hoạt chất: Paracetamol 500mg, Phenylephrin hydroclorid 7,5mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan hydrobromid 15mg.Công dụng: Điều trị sung huyết mũi (nghẹt mũi), hắt hơi, sổ mũi, viêm mũi dị ứng, mày đay...Đối tượng sử dụng: Người lớn, trẻ em trên 06 tuổi.Hình thức: Viên bao phim.Thương hiệu: Glomed - AbbottNơi sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Glomed (Việt Nam)*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ
- Thương hiệu
- GLOMED-ABBOTT
- Phân loại
- Thuốc kê đơn
- Số đăng ký
- VD3-146-21
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- GLOMED-ABBOTT
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Glotadol F Glomed Sự kết hợp của nhiều hoạt chất trong công thức giúp Glotadol F Glomed mang lại hiệu quả tối ưu trong việc giảm nhanh các triệu chứng cảm cúm và cảm lạnh. Hoạt chất Paracetamol hỗ trợ hạ sốt và giảm đau bằng cách tác động trực tiếp lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi và nâng cao ngưỡng chịu đau của cơ thể. Phenylephrin mang lại tác dụng co mạch, giúp cải thiện nhanh và kéo dài tình trạng nghẹt mũi, sung huyết mũi. Loratadin đóng vai trò là chất kháng histamin ba vòng có tác dụng kéo dài, đối kháng chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại biên để giảm dị ứng. Hoạt chất Dextromethorphan tác động lên trung tâm ho ở hành não, giúp giảm các cơn ho khan không có đờm hiệu quả. Chỉ định sử dụng Sung huyết mũi (nghẹt mũi), hắt hơi, sổ mũi, viêm mũi dị ứng, mày đay, ngứa mũi hoặc họng, ho, sốt, nhức đầu, đau nhức mình, nhức đầu kết hợp với viêm xoang do cảm lạnh và cảm cúm thông thường. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Glotadol F Glomed phối hợp các thành phần hoạt chất nhằm mang lại hiệu quả điều trị toàn diện. Trong đó, Paracetamol giúp hạ nhiệt và giảm đau thông qua cơ chế tác động lên vùng dưới đồi. Phenylephrin làm giảm tình trạng nghẹt mũi một cách nhanh chóng và duy trì hiệu quả lâu dài. Loratadin là chất kháng histamin thế hệ mới có tác dụng kéo dài nhờ ức chế chọn lọc thụ thể H1 ngoại biên. Dextromethorphan hỗ trợ cắt cơn ho không đờm bằng cách ức chế trung tâm ho tại hành não. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Hiện tại chưa có đầy đủ thông tin báo cáo về dược động học của dạng phối hợp này.
Thành phần
Thành phần của Thuốc Glotadol F Glomed Mỗi 1 viên nén chứa các hoạt chất sau: Paracetamol: 500mg Phenylephrine: 7.5mg Loratadine: 5mg Dextromethorphan: 15mg
Cách dùng
Cách dùng Thuốc Glotadol F Glomed Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được dùng theo đường uống. Người bệnh nên nuốt nguyên 1 viên thuốc cùng với một ly nước lọc đầy. Thời điểm sử dụng thuốc thích hợp nhất là trong hoặc ngay sau bữa ăn. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, dùng 2 lần/ngày. Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Sử dụng bằng nửa liều của người lớn. Trẻ em dưới 6 tuổi: Cần tuân thủ nghiêm ngặt theo hướng dẫn và chỉ định riêng của bác sĩ. Lưu ý: Liều lượng nêu trên chỉ mang tính chất tham khảo chung. Liều dùng thực tế cần được điều chỉnh dựa trên thể trạng cụ thể và mức độ tiến triển của bệnh lý dưới sự tư vấn của bác sĩ hoặc nhân viên y tế có chuyên môn. Khi dùng quá liều phải làm sao? Quá liều do Paracetamol: Triệu chứng: Trong vòng 24 giờ đầu, người bệnh thường có biểu hiện buồn nôn, nôn, đau bụng và da xanh xao. Việc dùng quá liều từ 10g trở lên (hoặc trên 150mg/kg thể trọng ở trẻ em) có nguy cơ hủy hoại tế bào gan nghiêm trọng, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn không thể phục hồi, toan chuyển hóa, bệnh não, hôn mê và thậm chí tử vong. Xử trí: Tiến hành rửa dạ dày hoặc cho người bệnh uống than hoạt tính để loại bỏ thuốc nhanh nhất. Tiêm tĩnh mạch hoặc uống N-acetylcystein - chất giải độc đặc hiệu của paracetamol, đạt hiệu quả tối ưu nếu được can thiệp trước giờ thứ 10 sau khi uống quá liều. Quá liều do Phenylephrin: Triệu chứng: Gây mệt mỏi cực độ, vã mồ hôi, chóng mặt, nhịp tim chậm, tăng huyết áp cấp bách và hôn mê. Xử trí: Áp dụng các biện pháp điều trị hỗ trợ tích cực. Có thể chỉ định các thuốc giãn mạch tác dụng nhanh như glyceryl trinitrat nếu huyết áp tăng quá cao. Quá liều do Loratadin: Triệu chứng: Gây buồn ngủ, đau đầu và nhịp tim nhanh. Xử trí: Tập trung điều trị triệu chứng và nâng đỡ thể trạng. Trong tình trạng ngộ độc cấp, cần làm rỗng dạ dày bằng phương pháp gây nôn hoặc rửa dạ dày. Quá liều do Dextromethorphan: Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, buồn ngủ sâu, nhìn mờ, ảo giác, mất thăng bằng (mất điều hòa), suy giảm hô hấp và co giật. Xử trí: Đưa ngay người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để được hỗ trợ hô hấp và tiêm tĩnh mạch nhanh naloxon nhằm giải độc. Trong mọi trường hợp khẩn cấp, cần gọi ngay Trung tâm cấp cứu 115 hoặc di chuyển nhanh đến trạm y tế địa phương gần nhất. Khi quên 1 liều cần làm gì? Hãy uống bổ sung ngay khi nhớ ra. Nếu thời điểm nhớ ra gần sát với thời gian dùng liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục uống thuốc theo đúng lịch trình cũ. Tuyệt đối không tự ý uống gấp đôi liều để bù vào liều đã bỏ lỡ.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc Glotadol F Glomed chống chỉ định cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc thận mức độ nặng. Người bị thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase. Bệnh nhân có tiền sử thiếu máu nhiều lần. Người bị cường giáp nặng, mắc bệnh tim mạch hoặc bệnh động mạch vành nghiêm trọng, tăng huyết áp nặng, nhịp nhanh tâm thất. Người đang sử dụng hoặc đã ngừng sử dụng các thuốc ức chế monoamin oxydase (MAOIs) trong vòng 14 ngày. Trẻ em dưới 2 tuổi. Cảnh báo và thận trọng Cần thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người lạm dụng rượu bia, người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận. Tuyệt đối không uống rượu trong suốt thời gian dùng thuốc. Phenylephrin cần được dùng rất cẩn trọng ở người mắc bệnh tim mạch, tăng huyết áp, glaucom góc hẹp, bệnh lý tuyến giáp, đái tháo đường, phình động mạch chủ, xơ vữa động mạch và người cao tuổi trên 60 tuổi. Thận trọng khi dùng Loratadin cho bệnh nhân suy gan, suy thận, người lớn tuổi, trẻ em dưới 2 tuổi hoặc khi xuất hiện các nốt phát ban có màu sắc bất thường, thâm tím, phồng rộp da mà không gây ngứa. Tránh uống rượu khi đang điều trị bằng Dextromethorphan. Việc lạm dụng hoạt chất này có thể xảy ra nếu dùng liều cao kéo dài. Bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Lyell hoặc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Do hoạt chất Dextromethorphan có thể gây ra tình trạng chóng mặt và buồn ngủ nhẹ, người dùng cần đặc biệt thận trọng khi lái xe, vận hành máy móc hoặc làm các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo. Sử dụng trong thai kỳ Tính an toàn của thuốc đối với sự phát triển của thai nhi chưa được xác định đầy đủ. Do đó, phụ nữ mang thai chỉ nên sử dụng thuốc này khi thật sự cần thiết và có chỉ định từ bác sĩ. Sử dụng khi đang cho con bú Paracetamol không gây tác dụng phụ cho trẻ bú mẹ. Tuy nhiên, Phenylephrin và Loratadin có khả năng bài tiết qua sữa mẹ và gây ảnh hưởng đến trẻ nhỏ. Vì vậy, cần cân nhắc ngừng cho con bú hoặc ngừng dùng thuốc dựa trên lợi ích điều trị của người mẹ. Tương tác với thuốc khác Liên quan đến Paracetamol: Uống rượu khi dùng thuốc làm tăng độc tính trên gan. Nguy cơ hủy hoại gan cũng tăng lên khi dùng paracetamol liều cao, kéo dài đồng thời với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), các thuốc gây cảm ứng men gan hoặc isoniazid. Thuốc cũng có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông máu nhóm coumarin hoặc dẫn xuất indandion. Liên quan đến Phenylephrin: Có thể gây kích thích tim và loạn nhịp tim nghiêm trọng (như rung tâm thất) nếu dùng chung với các thuốc gây mê đường hô hấp như cyclopropane và halothan. Thuốc ức chế MAOIs làm ảnh hưởng đến quá trình chuyển hóa của phenylephrin. Phản ứng tăng huyết áp cũng có thể xảy ra khi phối hợp với debrisoquin đường uống. Liên quan đến Loratadin: Do được chuyển hóa qua gan bởi hệ enzym cytochrom P450, việc dùng đồng thời Loratadin với các chất ức chế hệ enzym này như cimetidin, erythromycin, ketoconazol, quinidin, fluconazol và fluoxetin sẽ làm tăng nồng độ Loratadin trong máu. Liên quan đến Dextromethorphan: Có thể gây ra các phản ứng nguy hiểm đe dọa tính mạng nếu dùng chung với các thuốc ức chế MAOIs. Cần lưu ý tương tác khi phối hợp với các thuốc ức chế enzym cytochrom P450 2D6 như amiodaron, fluoxetin, haloperidol, paroxetin, propafenon, quinidin và thioridazin. Sử dụng đồng thời với các chất ức chế thần kinh trung ương như rượu, thuốc kháng histamin hoặc thuốc hướng thần có thể làm tăng tác dụng ức chế thần kinh.
Mô tả chi tiết
Thuốc Glotadol F Glomed là gì? Thuốc Glotadol F Glomed là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Glomed. Sản phẩm này được bào chế nhằm mục đích đẩy lùi nhanh chóng các biểu hiện khó chịu do bệnh cảm lạnh và cảm cúm thông thường gây ra, bao gồm tình trạng nghẹt mũi (sung huyết mũi), chảy nước mũi, hắt hơi, viêm mũi dị ứng, nổi mày đay, ngứa rát vùng mũi họng, ho, sốt, đau đầu, đau nhức toàn thân, cũng như cơn nhức đầu đi kèm viêm xoang.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.