Viên nén Panadol Extra đỏ GSK giảm mạnh các cơn đau, hạ sốt, điều trị đau đầu, đau lưng (15 vỉ x 12 viên)
Hoạt tính: Paracetamol 500mg, Caffeine 65mgCông dụng: Giúp giảm triệu chứng đau, hạ sốt.Đối tượng sử dụng: Trẻ em 12 tuổi trở lên và người lớn.Hình thức: Viên nénThương hiệu: Sanofi (Việt Nam)
- Thương hiệu
- GSK OTC
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-21189-14
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- GlaxoSmithKline OTC
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Panadol Extra đỏ GSK Viên nén Panadol Extra đỏ GSK mang lại hiệu quả vượt trội trong việc hạ sốt và giảm đau nhẹ đến trung bình nhờ sự kết hợp tối ưu giữa hai hoạt chất. Thuốc giúp cải thiện nhanh chóng các tình trạng đau nhức phổ biến, hỗ trợ người bệnh sớm quay lại nhịp sinh hoạt bình thường. Chỉ định sử dụng Đau đầu và đau nửa đầu. Đau lưng. Đau răng. Đau khớp. Đau bụng kinh. Giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm và đau họng. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Sản phẩm thuộc nhóm giảm đau phối hợp với mã ATC là N02B E51. Hiện tại chưa có dữ liệu chi tiết được cập nhật về cơ chế tác dụng cụ thể của công thức phối hợp này. Hấp thu và chuyển hoá thuốc (Dược động học) Hiện tại chưa có dữ liệu dược động học cụ thể cho dạng phối hợp này.
Thành phần
Thành phần của Viên nén Panadol Extra đỏ GSK Mỗi 1 viên nén chứa các hoạt chất chính sau: Paracetamol: 500mg Caffeine: 65mg
Cách dùng
Cách dùng Viên nén Panadol Extra đỏ GSK Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén và chỉ dùng theo đường uống trực tiếp với nước lọc. Liều dùng phù hợp Người lớn (bao gồm cả người cao tuổi) và trẻ vị thành niên từ 16 tuổi trở lên: Sử dụng 2 viên/lần, có thể lặp lại liều sau mỗi 4 giờ nếu cần thiết. Khoảng cách giữa các lần uống không được ngắn hơn 4 giờ. Tối đa không uống vượt quá 8 viên trong vòng 24 giờ. Trẻ em từ 12 đến 15 tuổi: Sử dụng 1 viên/lần, có thể dùng tối đa 4 lần trong ngày. Khoảng cách giữa các lần dùng tối thiểu là 4 giờ. Tối đa không uống vượt quá 4 viên trong vòng 24 giờ. Trẻ em dưới 12 tuổi: Không khuyến nghị sử dụng sản phẩm này cho nhóm đối tượng dưới 12 tuổi. Lưu ý: Liều lượng trên đây chỉ mang tính chất tham khảo chung. Liều dùng thực tế cần được điều chỉnh dựa trên thể trạng và diễn tiến bệnh lý cụ thể dưới sự tư vấn của bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Khi dùng quá liều phải làm sao? Liên quan đến Paracetamol: Triệu chứng: Các dấu hiệu tổn thương gan thường xuất hiện rõ sau 24 giờ đến 48 giờ và đạt mức nghiêm trọng nhất sau 4 đến 6 ngày. Quá liều có thể dẫn đến suy gan, hoại tử tế bào gan, thậm chí tử vong hoặc phải ghép gan. Viêm tụy cấp cũng có thể xảy ra đồng thời. Trong 24 giờ đầu, người bệnh có thể bị xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng. Sau 12 đến 48 giờ, tổn thương gan sẽ biểu hiện rõ qua rối loạn chuyển hóa glucose và toan chuyển hóa. Trường hợp nhiễm độc nặng có thể gây bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não. Suy thận cấp kèm hoại tử ống thận (đau thắt lưng, tiểu ra máu, protein niệu) có thể tiến triển độc lập với tổn thương gan. Rối loạn nhịp tim cũng đã được ghi nhận. Xử trí: Cần can thiệp y tế ngay lập tức kể cả khi chưa xuất hiện triệu chứng rõ rệt do nguy cơ tổn thương gan tiến triển chậm. Hãy liên hệ ngay Trung tâm phòng chống độc hoặc đưa bệnh nhân tới cơ sở cấp cứu gần nhất. Các biện pháp điều trị chuyên khoa có thể bao gồm sử dụng N-acetylcystein hoặc methionin. Liên quan đến Caffeine: Triệu chứng: Gây đau vùng thượng vị, nôn mửa, tiểu nhiều, nhịp tim nhanh và kích thích thần kinh trung ương quá mức (mất ngủ, bồn chồn, lo lắng, hoảng sợ, run, co giật). Cần lưu ý độc tính nghiêm trọng trên gan do paracetamol luôn đi kèm khi dùng quá liều chế phẩm phối hợp này. Xử trí: Chưa có chất giải độc đặc hiệu. Áp dụng các biện pháp cấp cứu triệu chứng, có thể dùng thuốc đối kháng thụ thể beta giao cảm để kiểm soát độc tính trên tim mạch. Khi quên 1 liều cần làm gì? Người bệnh nên uống bổ sung ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm phát hiện đã gần sát với liều uống tiếp theo, hãy bỏ qua liều cũ và tiếp tục uống liều mới theo đúng lịch trình ban đầu. Tuyệt đối không tự ý uống gộp hoặc dùng gấp đôi liều (không dùng 4 viên cùng lúc) để bù cho liều đã quên.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng thuốc cho người có tiền sử dị ứng hoặc quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc bất kỳ thành phần tá dược nào có trong công thức sản phẩm. Cảnh báo và thận trọng Y sĩ cần cảnh báo người bệnh về các phản ứng nghiêm trọng trên da tuy hiếm gặp nhưng có thể đe dọa tính mạng bao gồm: hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Hội chứng Stevens-Johnson (SJS): Dị ứng dạng bọng nước khu trú quanh các hốc tự nhiên (mắt, mũi, miệng, tai, hậu môn, bộ phận sinh dục), kèm sốt cao, viêm phổi, suy giảm chức năng gan thận. Chẩn đoán xác định khi tổn thương ít nhất 2 hốc tự nhiên. Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): Thể dị ứng nặng nhất với tổn thương da lan tỏa (ban sởi, hồng ban, bọng nước bùng nhùng), loét niêm mạc mắt (viêm kết mạc, loét giác mạc), niêm mạc tiêu hóa (viêm loét miệng, họng, dạ dày, ruột), niêm mạc tiết niệu - sinh dục, kèm sốt, xuất huyết tiêu hóa, viêm phổi, viêm gan... Tỷ lệ tử vong dao động từ 15% đến 30%. Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): Xuất hiện mụn mủ vô trùng nhỏ trên nền hồng ban rộng, bắt đầu ở các nếp gấp (nách, bẹn, mặt) rồi lan toàn thân, kèm sốt và tăng bạch cầu trung tính. Khi có dấu hiệu phát ban đầu tiên hoặc phản ứng quá mẫn, phải ngừng thuốc ngay. Người từng bị phản ứng da nặng do paracetamol tuyệt đối không được dùng lại thuốc này. Sản phẩm chứa paracetamol, do đó không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol để tránh nguy cơ quá liều gây suy gan, dẫn đến tử vong hoặc phải ghép gan. Bệnh nhân suy gan, suy thận cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng. Thận trọng với bệnh nhân thiếu hụt glutathione (suy dinh dưỡng, biếng ăn nghiêm trọng, BMI thấp, nghiện rượu mạn tính, nhiễm trùng máu) vì có nguy cơ cao bị toan chuyển hóa máu khi dùng paracetamol. Hạn chế tiêu thụ quá nhiều thực phẩm chứa caffeine (cà phê, trà, nước ngọt đóng hộp) trong thời gian điều trị. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc không gây ảnh hưởng đến khả năng tập trung, lái xe hoặc vận hành các loại máy móc thiết bị. Sử dụng trong thai kỳ Không khuyến cáo sử dụng sản phẩm này cho phụ nữ mang thai. Phụ nữ mang thai cần tham khảo ý kiến y khoa trước khi dùng paracetamol và chỉ nên cân nhắc dùng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất. Hoạt chất caffeine không được khuyên dùng trong thai kỳ do có thể làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên do tích lũy hoạt chất trong cơ thể. Sử dụng khi đang cho con bú Không khuyến cáo sử dụng thuốc trong thời kỳ nuôi con bằng sữa mẹ. Mặc dù paracetamol bài tiết qua sữa mẹ nhưng chưa ghi nhận tác động lâm sàng ở liều khuyến cáo. Hoạt chất caffeine bài tiết qua sữa mẹ có thể gây kích thích nhẹ đối với trẻ bú mẹ, dù chưa quan sát thấy độc tính nghiêm trọng. Tương tác với thuốc khác Paracetamol: Việc sử dụng liều cao paracetamol hàng ngày kéo dài có thể làm tăng tác dụng chống đông của warfarin và các dẫn chất coumarin, làm tăng nguy cơ chảy máu. Việc dùng thuốc không thường xuyên không gây ảnh hưởng đáng kể. Caffeine: Hoạt chất này có thể làm tăng đào thải lithi ra khỏi cơ thể, do đó không khuyến cáo phối hợp đồng thời hai thuốc này với nhau.
Mô tả chi tiết
Viên nén Panadol Extra đỏ GSK là gì? Viên nén Panadol Extra đỏ GSK là dược phẩm phối hợp được chỉ định để hạ sốt và giảm nhanh các cơn đau từ nhẹ đến trung bình. Nhờ công thức cải tiến tăng cường hiệu quả giảm đau, sản phẩm giúp người bệnh nhanh chóng đẩy lùi các triệu chứng khó chịu, phục hồi thể trạng và nâng cao chất lượng cuộc sống thường nhật.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.