← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Bột pha uống Tydol 150mg giảm đau từ nhẹ đến vừa và hạ sốt (hộp 12 gói)

Hoạt chất: Acetaminophen 150mgCông dụng: Hạ sốt, giảm đau do: cảm lạnh, cảm cúm ...Hình thức: Thuốc bột pha hỗn dịch uốngThương hiệu: OPVNơi sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm OPV (Việt Nam)

Thương hiệu
OPV
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100221500
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
OPV

Công dụng / chỉ định

Tác dụng không mong muốn của thuốc Tydol 150 Chỉ định sử dụng Khi sử dụng thuốc ở liều cao hoặc lạm dụng, người bệnh có nguy cơ đối mặt với tình trạng độc gan, suy giảm chức năng tế bào gan, và nguy hiểm nhất là hoại tử gan. Ở liều điều trị thông thường, thuốc được đánh giá là khá an toàn nên các phản ứng dị ứng như nổi mẩn đỏ hay quá mẫn rất hiếm khi xảy ra. Ngoài ra, một số ghi nhận cho thấy việc dùng Acetaminophen có thể dẫn đến các rối loạn về máu, bao gồm giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu hoặc giảm toàn bộ huyết cầu.

Thành phần

Thành phần của Bột pha hỗn dịch uống Tydol 150mg Trong 1 gói Tydol 150 có chứa thành phần chính là: Acetaminophen 150mg. Tá dược vừa đủ. Dạng bào chế: Bột pha hỗn dịch uống.

Cách dùng

Hướng dẫn sử dụng và liều lượng thuốc Tydol 150 Liều dùng phù hợp Thuốc phù hợp để điều trị cho nhóm đối tượng từ 6 tháng tuổi trở lên. Phụ huynh cần đối chiếu cân nặng và số tuổi của con em mình để áp dụng định lượng phù hợp dưới đây: Khối lượng cơ thể Nhóm tuổi tương ứng Định lượng cho mỗi lần dùng và giới hạn trong ngày Từ 8kg đến 12kg Từ 6 tháng đến 2 tuổi Cho trẻ uống 1 gói cho 1 lần . Khoảng cách tối thiểu giữa các lần uống là 6 tiếng và giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 4 gói . Từ 13kg đến 15kg Từ 2 tuổi đến 5 tuổi Cho trẻ uống 1 gói cho 1 lần . Khoảng cách tối thiểu giữa các lần uống là 4 tiếng và giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 6 gói . Từ 16kg đến 24kg Từ 4 tuổi đến 9 tuổi Cho trẻ uống 2 gói cho 1 lần . Khoảng cách tối thiểu giữa các lần uống là 4 tiếng và giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 8 gói . Từ 25kg đến 30kg Từ 8 tuổi đến 11 tuổi Cho trẻ uống 2 gói cho 1 lần . Khoảng cách tối thiểu giữa các lần uống là 4 tiếng và giới hạn tối đa trong vòng 24 giờ là 12 gói . Hướng dẫn cách sử dụng Chuẩn bị một cốc nước ấm hoặc nước lọc với dung tích vừa phải để hòa tan hoàn toàn bột thuốc chứa hoạt chất 150mg này. Yêu cầu trẻ uống hết toàn bộ dung dịch ngay sau khi bột thuốc đã tan đều, tránh để lâu ngoài không khí. Khi dùng quá liều phải làm sao? Các biểu hiện ban đầu khi dùng quá lượng thuốc cho phép gồm có cảm giác buồn nôn, chán ăn, đau tức vùng bụng. Nếu nghiêm trọng hơn, tình trạng lạm dụng thuốc có thể dẫn đến suy giảm chức năng gan cấp tính. Đối với trẻ nhỏ, việc uống liều vượt quá 150mg /kg cân nặng có nguy cơ phá hủy cấu trúc tế bào gan, gây hoại tử gan vĩnh viễn và đe dọa trực tiếp đến tính mạng. Khi phát hiện bất kỳ dấu hiệu bất thường nào nghi ngờ do dùng quá liều, cần nhanh chóng chuyển người bệnh tới bệnh viện hoặc trạm y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Cơ thể dị ứng hoặc có phản ứng mẫn cảm với Acetaminophen cũng như các tá dược khác có trong công thức của Tydol 150. Người bệnh được chẩn đoán thiếu hụt enzyme G6PD do di truyền, hoặc đang trong quá trình điều trị các bệnh lý về gan. Đối tượng có bệnh án liên quan đến suy giảm chức năng thận, các vấn đề về phổi, tim mạch hoặc tình trạng thiếu máu. ==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [Thuốc Paralmax Pain (Hộp 10 vỉ x 12 viên ) - Thuốc giảm đau xương khớp của Boston Pharma Tương tác với thuốc khác Tác nhân tương tác Hậu quả khi phối hợp Coumarin Hiệu quả kháng đông của chất này bị đẩy cao hơn khi người bệnh dùng Tydol 150 ở liều lượng lớn. Dẫn chất Indandion Sử dụng Tydol 150 liều cao làm gia tăng hoạt tính chống đông máu của nhóm hoạt chất này. Phenothiazin Nguy cơ khiến thân nhiệt giảm sâu nghiêm trọng nếu áp dụng chung hai loại trong cùng liệu trình. Các thuốc chống co giật Khiến khả năng gây độc tế bào gan của Acetaminophen tăng mạnh. Rượu Khiến gan chịu áp lực độc tính nặng nề hơn. Cảnh báo và thận trọng Hãy hỏi ý kiến từ người có chuyên môn y khoa nếu triệu chứng đau kéo dài quá 5 ngày hoặc việc dùng thuốc không mang lại hiệu quả cải thiện. Cần can thiệp y tế khi người bệnh sốt cao liên tục không giảm, cơ thể không đáp ứng với các phương pháp hạ nhiệt thông thường, hoặc nhiệt độ cơ thể vượt quá 39 độ C suốt 3 ngày liền. Giám sát chặt chẽ quá trình dùng thuốc ở người bị suy giảm chức năng hoạt động của thận hoặc gan. Thành phần tá dược có chứa Sulfite, có thể kích hoạt các phản ứng dị ứng ở những người có cơ địa nhạy cảm. Chống chỉ định hoặc hạn chế tối đa việc dùng thuốc cho người nghiện rượu, người có lượng hồng cầu thấp hoặc mắc chứng Phenylceton niệu. Tránh dùng đồng thời các chế phẩm khác có chung hoạt chất Acetaminophen để ngăn ngừa nguy cơ quá liều. Sử dụng khi đang cho con bú Phụ nữ mang thai: Mặc dù hoạt chất Acetaminophen được ghi nhận là an toàn và ít gây hại đến sự phát triển của bào thai, việc thận trọng khi sử dụng vẫn là cần thiết, đặc biệt trong tam cá nguyệt đầu tiên. Người nuôi con bằng sữa mẹ: Chưa có báo cáo về tác động xấu đến trẻ sơ sinh khi người mẹ dùng Acetaminophen để hạ sốt hay giảm đau. Do đó, nhóm đối tượng này vẫn có thể dùng thuốc khi có nhu cầu điều trị thực tế.

Mô tả chi tiết

Công dụng và chỉ định của Tydol 150 Sản phẩm Tydol 150 được bào chế nhằm mục đích kiểm soát thân nhiệt và hỗ trợ điều trị triệu chứng cho đối tượng bệnh nhi, cụ thể bao gồm: Kiểm soát tình trạng tăng thân nhiệt: Hỗ trợ cắt cơn sốt nhanh chóng cho trẻ nhỏ, áp dụng đối với những bé có mức cân nặng tương thích với hàm lượng của thuốc. Xoa dịu cảm giác khó chịu: Đóng vai trò như một liệu pháp giảm thiểu các cơn đau nhức ở mức độ nhẹ và trung bình mà trẻ thường gặp phải trong đời sống hàng ngày.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.