Viên nang Terpin Cophan 100mg trị ho, tiêu đờm (10 vỉ x 10 viên)
Hoạt chất: Terpin hydrate 100 mg, Dextromethorphan hydrobromide 10 mgCông dụng: Giảm ho, long đàmĐối tượng sử dụng: Trẻ em > 6 tuổi và người lớn.Hình thức: Viên nangThương hiệu: MekopharNơi sản xuất: Công ty cổ phần Hóa - Dược phẩm Mekophar (Việt Nam)Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ
- Thương hiệu
- Mekophar
- Phân loại
- Thuốc kê đơn
- Số đăng ký
- 893110857724
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Mekophar
Công dụng / chỉ định
Công dụng của Terpin Cophan Sự kết hợp giữa hai hoạt chất Terpin Hydrat và Dextromethorphan Hydrobromid mang lại hiệu quả cao trong việc giảm ho và loãng đờm: Terpin Hydrat: Tác động trực tiếp lên tế bào bài tiết ở đường hô hấp, làm tăng thể tích dịch tiết phế quản, giúp làm loãng đờm và hỗ trợ tống xuất đờm ra ngoài dễ dàng hơn thông qua phản xạ ho. Hoạt chất này có thể dùng đơn độc hoặc phối hợp trong các công thức điều trị bệnh lý hô hấp. Dextromethorphan: Hoạt chất ức chế trực tiếp lên trung tâm ho ở hành não, giúp giảm nhanh các cơn ho khan, ho kích ứng. Chỉ định sử dụng Ho, ho có đờm. Rối loạn tiết dịch phế quản. Bệnh lý về đường hô hấp, phổi.
Thành phần
Thành phần của Terpin Cophan Mỗi viên nang Terpin Cophan chứa các hoạt chất chính bao gồm: Terpin Hydrat: hàm lượng 100 mg. Dextromethorphan Hydrobromid: hàm lượng 10 mg.
Cách dùng
Cách dùng Terpin Cophan Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc được bào chế dạng viên nang dùng đường uống. Người bệnh nên uống nguyên viên thuốc với nước lọc, tránh dùng chung với sữa hoặc các loại nước ép trái cây. Liều dùng phù hợp Liều lượng sử dụng được điều chỉnh phù hợp theo từng độ tuổi và mức độ bệnh lý: Trẻ em từ 5-15 tuổi: Uống từ 1-3 viên mỗi ngày, chia làm nhiều lần uống. Người lớn: Uống 2-3 lần mỗi ngày, mỗi lần dùng từ 1-2 viên tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của triệu chứng.
Lưu ý và cảnh báo
Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Người mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc Terpin Cophan. Bệnh nhân bị suy hô hấp hoặc hen suyễn. Trẻ em dưới 5 tuổi. Phụ nữ đang mang thai và người đang cho con bú. Cảnh báo và thận trọng Cần thận trọng khi chỉ định thuốc cho những đối tượng có tình trạng ho quá nhiều đờm, hoặc người bị ho mạn tính do hút thuốc lá lâu năm. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc có thể gây ra các tác dụng phụ như đau đầu, chóng mặt. Do đó, người bệnh cần tránh lái xe, vận hành máy móc hoặc thực hiện các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo khi đang dùng thuốc. Sử dụng trong thai kỳ Độ an toàn của thuốc đối với phụ nữ mang thai chưa được xác định đầy đủ. Chống chỉ định sử dụng thuốc cho đối tượng này. Sử dụng khi đang cho con bú Chưa có dữ liệu đảm bảo an toàn cho trẻ bú mẹ khi người mẹ dùng thuốc. Chống chỉ định sử dụng cho phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú. Tương tác với thuốc khác Tránh phối hợp đồng thời thuốc với rượu, các chất ức chế thần kinh trung ương và các thuốc thuộc nhóm Morphin. Người bệnh cần thông báo đầy đủ cho bác sĩ về các thuốc, thực phẩm chức năng đang sử dụng để phòng ngừa tương tác thuốc bất lợi.
Mô tả chi tiết
Terpin Cophan là gì? Tác dụng điều trị Dòng sản phẩm này được chỉ định nhằm khắc phục những cơn ho xuất phát từ tình trạng viêm nhiễm tại hệ hô hấp hoặc do cơ thể bị nhiễm lạnh. Thành phần dược chất Trong mỗi viên nang cứng bao gồm các hoạt chất sau: Terpin hydrat: hàm lượng 100 mg Dextromethorphan hydrobromid: hàm lượng 10 mg Tá dược vừa đủ cho một viên Bảng hướng dẫn liều lượng và cách sử dụng Sản phẩm được bào chế dưới dạng viên dùng đường uống trực tiếp với nước lọc. Liều lượng cụ thể được phân chia theo độ tuổi như sau: Nhóm đối tượng Liều dùng khuyến nghị Tần suất sử dụng Trẻ nhỏ từ 5 đến 15 tuổi Mỗi lần uống 1 viên Sử dụng từ 1 đến 3 lần mỗi ngày Người trưởng thành Mỗi lần uống từ 1 đến 2 viên Sử dụng từ 2 đến 3 lần mỗi ngày Những trường hợp không được phép sử dụng (Chống chỉ định) Tuyệt đối không kê đơn hoặc cho các đối tượng sau dùng thuốc: Người có tiền sử dị ứng hoặc mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong công thức thuốc. Trẻ em chưa đủ 2 tuổi. Bệnh nhân đang gặp các vấn đề về suy giảm chức năng hô hấp hoặc có tiền sử bệnh hen suyễn. Khuyến cáo đặc biệt khi dùng thuốc Cần hết sức thận trọng khi chỉ định sản phẩm này cho những người đang bị ho có nhiều đờm, ho kéo dài mãn tính do hút thuốc lá, hoặc bệnh nhân bị tràn khí màng phổi. Tác dụng phụ ngoài ý muốn Trong quá trình điều trị bằng Cophan , người dùng có thể gặp phải một số phản ứng phụ như: Cảm giác chóng mặt, cơ thể mệt mỏi hoặc buồn ngủ nhẹ. Rối loạn tiêu hóa nhẹ (buồn nôn, táo bạn). Lưu ý: Hãy thông báo ngay cho bác sĩ điều trị nếu bạn gặp phải các dấu hiệu bất thường nêu trên.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.