← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén Paracetamol 500mg Mediplantex hạ sốt, giảm đau (5 vỉ x 10 viên)

Hoạt chất: Paracetamol 500mgCông dụng: Hạ nhiệt, giảm đau. Không gây lệ thuộc thuốc, không gây kích ứng đường tiêu hóa.Đối tượng sử dụng: Người lớnHình thức: Viên nén Thương hiệu: Mediplantex Nơi sản xuất: Công ty Cổ Phần DượcMediplantex Miền Nam (Việt Nam)

Thương hiệu
Mediplantex
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
VD-17610-12
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Mediplantex

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Paracetamol 500mg Mediplantex Hoạt chất Paracetamol (hay Acetaminophen) là chất chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin, mang lại hiệu quả hạ sốt và giảm đau tối ưu để thay thế cho Aspirin. Khác với Aspirin, hoạt chất này không sở hữu đặc tính chống viêm nhưng lại ít gây ra các tác dụng phụ hơn rõ rệt. Ở cùng một mức liều lượng, khả năng giảm đau và hạ sốt của Paracetamol được ghi nhận tương đương với Aspirin. Chỉ định sử dụng Giảm các triệu chứng đau ở mức độ nhẹ đến trung bình bao gồm: đau đầu, nhức răng lợi, đau cơ, đau xương, đau khớp, đau bụng kinh. Hạ sốt do các nguyên nhân nhiễm khuẩn, nhiễm virus, cảm cúm, cảm lạnh hoặc các bệnh lý đường hô hấp khác.

Thành phần

Thành phần của Paracetamol 500mg Mediplantex Mỗi viên nén dài gồm các thành phần: Hoạt chất chính: Paracetamol với hàm lượng 500mg. Tá dược vừa đủ 1 viên: Tinh bột sắn, Talc, Gelatin, Methyl hydroxybenzoate, Propyl hydroxybenzoate, Pregelatinized starch, Magnesium stearate, Sodium starch glycolate, Ethanol 96%.

Cách dùng

Cách dùng Paracetamol 500mg Mediplantex Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc Paracetamol 500mg Mediplantex được bào chế dưới dạng viên nén dùng theo đường uống. Người bệnh cần lưu ý khoảng cách giữa các lần uống thuốc phải duy trì tối thiểu là 4 tiếng. Liều dùng phù hợp Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 3 lần mỗi ngày, mỗi lần dùng từ 1 viên đến 2 viên (tương đương với hàm lượng từ 500mg đến 1000mg Paracetamol). Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống từ 2 đến 4 lần mỗi ngày, mỗi lần dùng từ 1/2 viên đến 1 viên (tương đương với hàm lượng từ 250mg đến 500mg Paracetamol). Trẻ em từ 3 đến 6 tuổi: Uống từ 2 đến 4 lần mỗi ngày, mỗi lần dùng 1/2 viên (tương đương với hàm lượng 250mg Paracetamol).

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Người bệnh có tiền sử dị ứng hoặc mẫn cảm với Paracetamol hay bất kỳ thành phần tá dược nào của thuốc. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc thận mức độ nặng. Người bị thiếu hụt hồng cầu do các nguyên nhân khác nhau. Bệnh nhân bị thiếu hụt men G6PD di truyền gây ra tình trạng thiếu máu tán huyết không miễn dịch. Cảnh báo và thận trọng Nếu cần thiết phải điều trị dài ngày bằng Paracetamol, người bệnh bắt buộc phải tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ chuyên môn để được tư vấn về các nguy cơ có thể xảy ra. Cần đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho trẻ em, nhất là nhóm trẻ dưới 3 tuổi. Đối với trẻ em dưới 12 tuổi, giới hạn liều dùng tối đa hàng ngày là 2g. Nhằm hạn chế tối đa độc tính trên gan, người bệnh tuyệt đối không được uống rượu hoặc sử dụng các loại đồ uống chứa cồn trong suốt thời gian dùng thuốc. Sử dụng trong thai kỳ Phụ nữ đang mang thai cần cân nhắc kỹ lưỡng và tham khảo ý kiến trực tiếp từ bác sĩ điều trị trước khi dùng thuốc. Chỉ sử dụng khi thực sự cần thiết sau khi đã đánh giá cẩn thận giữa lợi ích điều trị và nguy cơ có thể xảy ra. Sử dụng khi đang cho con bú Người mẹ đang trong thời kỳ cho con bú cần hỏi ý kiến bác sĩ chuyên khoa trước khi dùng thuốc để đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ. Tương tác với thuốc khác Sử dụng đồng thời Paracetamol với rượu, kháng sinh Isoniazid hoặc các thuốc chống co giật như Phenytoin, Carbamazepin sẽ làm gia tăng đáng kể độc tính gây hại cho gan. Việc dùng thuốc liều cao và kéo dài có thể làm tăng cường hoạt tính chống đông của các thuốc Warfarin và Indandion.

Mô tả chi tiết

Paracetamol 500mg Mediplantex là gì? Thuốc Paracetamol 500mg Mediplantex là dược phẩm có tác dụng giảm đau hiệu quả trong các trường hợp đau đầu, đau dây thần kinh, đau lưng, đau khớp, đau do chấn thương, đau răng và đau bụng kinh. Sản phẩm được sản xuất bởi thương hiệu Mediplantex, chứa hoạt chất chính là Paracetamol giúp cải thiện nhanh chóng các triệu chứng khó chịu cho người bệnh.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.