← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Dung dịch uống Unafen 100mg/5ml Gracure giảm đau, kháng viêm, hạ sốt (100ml)

Dung dịch uống Unafen là sản phẩm của Gracure Pharmaceuticals Ltd chứa hoạt chất Ibuprofen dùng giảm đau và chống viêm trong điều trị viêm khớp dạng thấp, giảm đau từ nhẹ đến trung bình như đau bụng kinh, đau răng và đau sau phẫu thuật, và để giảm triệu chứng đau đầu bao gồm cả đau nửa đầu. Thuốc còn được sử dụng ngắn hạn để điều trị sốt ở trẻ em trên 01 tuổi.

Thương hiệu
Gracure
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
890110029925
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
GRACURE

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Dung dịch uống Unafen chỉ định điều trị trong các trường hợp sau: Thuốc được dùng để giảm đau và chống viêm trong điều trị viêm khớp dạng thấp (bao gồm viêm khớp dạng thấp thiếu niên hoặc bệnh Still), viêm cột sống dính khớp, viêm xương khớp và các bệnh khớp dạng thấp khác. Trong điều trị bệnh thấp ngoài khớp, thuốc được chỉ định trong các trường hợp viêm quanh khớp như viêm quanh vùng khớp vai, viêm bao hoạt dịch , viêm gân, viêm bao gân và đau lưng vùng thấp; Thuốc cũng có thế được sử dụng trong các chấn thương mô mềm như bong gân và căng cơ quá mức. Thuốc cũng được chỉ định để giảm đau từ nhẹ đến trung bình như đau bụng kinh, đau răng và đau sau phẫu thuật, và để giảm triệu chứng đau đầu bao gồm cả đau nửa đầu. Thuốc được sử dụng ngắn hạn để điều trị sốt ở trẻ em trên một tuổi. Dược lực học Ibuprofen là thuốc chống viêm không Steroid, dẫn xuất của acid propionic, có tác dụng ức chế tổng hợp prostagladin. Ở người, ibuprofen có tác dụng chống viêm, giảm đau và hạ sốt. Ngoài ra, ibuprofen còn có tác dụng chống kết tập tiểu cầu. Dược động học Ibuprofen được hấp thu nhanh sau khi uống và phân bố khắp toàn bộ cơ thể. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 – 2 giờ nếu dùng cùng thức ăn hoặc khoảng 45 phút nếu không dùng cùng thức ăn. Thuốc được đào thải nhanh qua nước tiểu. Thời gian bán thải của thuốc khoảng 2 giờ. Thuốc được chuyển hóa thành hai chất chuyến hóa không hoạt động và đào thải rất nhanh qua nước tiểu. Khoảng 1% dưới dạng không đổi, 14% dưới dạng liên hợp. Ibuprofen gắn kết với protein huyết tương.

Thành phần

Ibuprofen 2000mg

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Unafen phải được lắc kỹ trước khi sử dụng. Cảm giác nóng thoáng qua trong miệng hoặc cổ họng có thể xảy ra khi dùng thuốc. Bệnh nhân có dạ dày dễ kích ứng nên dùng thuốc cùng với thức ăn. Nếu uống ngay sau khi ăn, tác dụng của thuốc có thể bị trì hoãn. Thuốc được dùng tốt nhất trong hoặc sau khi ăn. Liều dùng Tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất cần thiết để kiểm soát các triệu chứng. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Liều khuyến cáo của ibuprofen là 1200 - 1800 mg/ngày, chia làm nhiều lần. Một số bệnh nhân có thế dùng liều duy trì 600 - 1200 mg/ngày. Tổng liều không được vượt quá 2400 mg/ngày. Trẻ em: Liều dùng của ibuprofen là 20 mg/kg thể trọng/ngày, chia làm nhiều lần. Có thể sử dụng như sau: Trẻ em 1 - 2 tuổi: 2,5 ml (50 mg) X 3 - 4 lần/ngày. Trẻ em 3 - 7 tuổi: 5 ml (100 mg) X 3 - 4 lần/ngày. Trẻ em 8 - 12 tuổi: 10 ml (200 mg) X 3 - 4 lần/ngày. Không nên dùng cho trẻ em cân nặng duới 7kg. Trong viêm khớp dạng thấp thiếu niên, có thể dùng liều lên đến 40 mg/kg trọng lượng/ngày, chia làm nhiều lần. Người cao tuổi: Người cao tuổi có nguy cơ gia tăng các hậu quả nghiêm trọng của các phản ứng bất lợi. Nếu cần thiết phải dùng thuốc chống viêm không Steroid, nên dùng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể. Bệnh nhân cần được theo dõi thường xuyên về xuất huyết tiêu hóa trong khi điều trị bằng thuốc chống viêm không Steroid. Nếu chức năng thận hoặc gan bị suy yếu, cần điều chỉnh liều cho từng bệnh nhân. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng quá liều: Hầu hết các bệnh nhân uống quá liều các thuốc chống viêm không steroid sẽ gây ra buồn nôn, nôn, đau thượng vị hoặc hiểm khi gây tiêu chảy, ù tai, đau đầu và xuất huyết tiêu hóa cũng có thể xảy ra. Xử trí: Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ bao gồm nhiều biện pháp hỗ trợ hô hấp và theo dõi các chỉ số sống còn và tim cho đến khi ổn định. Nếu bệnh nhân mới uống quá liều trong vòng 1 giờ, cân nhắc cho uống than hoạt tính. Nếu co giật xảy ra thường xuyên hoặc kéo dài, nên điều trị bằng diazepam hoặc lorazepam. Dùng thuốc giãn phế quản cho bệnh hen suyễn. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.