← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén TV. Pafen F trị các triệu chứng ho cảm thông thường (10 vỉ x 10 viên)

TV. Pafen F là gì? TV. Pafen F là thuốc có tác dụng hỗ trợ làm giảm các cơn đau từ mức độ nhẹ đến trung bình. Đồng thời, sản phẩm cũng giúp cải thiện hiệu quả các triệu chứng khó chịu đường hô hấp như sổ mũi, hắt hơi và ngứa họng.

Thương hiệu
TVPharma
Phân loại
Thuốc kê đơn
Số đăng ký
VD3-75-20
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
TVPharma

Công dụng / chỉ định

Công dụng của TV. Pafen F Nhờ sự phối hợp của ba hoạt chất Paracetamol, Ibuprofen và Diphenhydramine, TV. Pafen F mang lại hiệu quả tối ưu trong việc đẩy lùi các cơn đau từ nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau khớp, đau lưng, hỗ trợ hạ sốt, đồng thời làm giảm nhanh các biểu hiện kích ứng đường hô hấp bao gồm hắt hơi, sổ mũi và ngứa họng. Chỉ định sử dụng Đau đầu, đau khớp, đau lưng ở mức độ nhẹ đến trung bình. Sốt. Sổ mũi, hắt hơi, ngứa họng. Cơ chế tác dụng (Dược lực học) Sự kết hợp giữa hoạt chất giảm đau, hạ sốt ngoại vi Paracetamol, hoạt chất kháng viêm không steroid (NSAID) Ibuprofen và hoạt chất kháng histamin H1 Diphenhydramine giúp hiệp đồng tác dụng, vừa ức chế tổng hợp prostaglandin gây đau viêm, vừa phong tỏa thụ thể histamin để giảm các phản ứng dị ứng đường hô hấp.

Thành phần

Thành phần của TV. Pafen F Mỗi viên nén bao phim TV. Pafen F được bào chế từ các hoạt chất và tá dược với hàm lượng cụ thể như sau: Paracetamol: 650 mg Ibuprofen: 200 mg Diphenhydramine.HCl: 12,5 mg Tá dược: Vừa đủ cho 1 viên.

Cách dùng

Cách dùng TV. Pafen F Hướng dẫn cách sử dụng Người bệnh nên uống TV. Pafen F sau khi ăn no. Khi dùng, hãy nuốt nguyên viên thuốc cùng với một ly nước lọc, không bẻ hay nhai nát viên. Liều dùng phù hợp Trẻ em trên 12 tuổi và người trưởng thành: Uống mỗi lần 1 viên, duy trì tần suất 3 đến 4 lần mỗi ngày. Khi dùng quá liều phải làm sao? Trong trường hợp khẩn cấp do dùng quá liều, cần xử trí theo từng hoạt chất như sau: Quá liều Paracetamol: Biểu hiện bằng tình trạng buồn nôn, xuất hiện vết tím xanh ở da, niêm mạc và móng tay. Biện pháp xử lý là tiến hành rửa dạ dày cho nạn nhân, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống. Quá liều Ibuprofen: Gây ra các triệu chứng đau bụng, nôn mửa, nhức đầu, ù tai, co giật. Cách xử trí là gây nôn hoặc thực hiện rửa dạ dày. Quá liều Diphenhydramin hydroclorid: Dẫn đến ức chế hệ thần kinh trung ương và hệ hô hấp. Cần xử trí bằng cách rửa dạ dày kết hợp sử dụng than hoạt tính. Khi quên 1 liều cần làm gì? Nếu quên một liều, hãy dùng ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời điểm đó gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch trình dùng thuốc thông thường. Tuyệt đối không tự ý uống gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Chống chỉ định dùng TV. Pafen F cho các đối tượng sau: Người có tiền sử quá mẫn hoặc dị ứng với Paracetamol, Ibuprofen hay bất kỳ thành phần nào của thuốc. Bệnh nhân bị hen phế quản, rối loạn chảy máu, suy giảm chức năng gan hoặc suy thận. Người mắc các bệnh lý tim mạch, loét dạ dày - tá tràng đang trong giai đoạn tiến triển. Bệnh nhân bị thiếu hụt men G6PD. Người đang trong quá trình điều trị bằng thuốc chống đông máu hoặc thuốc ức chế MAO (IMAO). Phụ nữ đang mang thai, người đang cho con bú và trẻ em dưới 12 tuổi. Cảnh báo và thận trọng Tuyệt đối không uống rượu hoặc đồ uống có cồn trong suốt thời gian điều trị bằng thuốc. Không tự ý phối hợp TV. Pafen F với các chế phẩm khác cũng có chứa hoạt chất paracetamol (như các thuốc giảm đau hạ sốt chứa paracetamol 150mg hoặc hàm lượng khác) để tránh nguy cơ quá liều. Người bệnh cần được cảnh báo trước về nguy cơ xảy ra các phản ứng nghiêm trọng trên da tuy hiếm gặp nhưng rất nguy hiểm như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hoại tử da nhiễm độc. Tuân thủ nghiêm ngặt liều lượng và thời gian điều trị theo chỉ định của bác sĩ, không tự ý tăng hoặc giảm liều. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Không sử dụng thuốc khi đang lái xe, vận hành máy móc hoặc làm các công việc đòi hỏi sự tỉnh táo do thuốc có thể gây buồn ngủ và làm giảm khả năng tập trung. Sử dụng trong thai kỳ Không khuyến cáo sử dụng thuốc cho phụ nữ đang trong thai kỳ do lo ngại nguy cơ ức chế prostaglandin tiềm tàng, gây ảnh hưởng xấu đến sự phát triển của thai nhi. Sử dụng khi đang cho con bú Tránh dùng thuốc cho người mẹ đang cho con bú để đảm bảo an toàn, hạn chế tối đa các tác động bất lợi lên trẻ nhỏ. Tương tác với thuốc khác Thuốc chống đông máu: TV. Pafen F làm tăng tác dụng chống đông, dễ gây nguy cơ chảy máu. Rượu, Isoniazid và các thuốc chống co giật: Khi dùng chung sẽ làm tăng độc tính nguy hiểm đối với tế bào gan. Thuốc chống viêm không steroid (NSAID) khác: Làm tăng nguy cơ loét dạ dày và xuất hiện xuất huyết tiêu hóa. Thuốc lợi tiểu: TV. Pafen F làm giảm hiệu quả điều trị của nhóm thuốc này. Barbiturat, thuốc IMAO: Làm tăng cường tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương.

Mô tả chi tiết

TV. Pafen F là gì? TV. Pafen F là thuốc có tác dụng hỗ trợ làm giảm các cơn đau từ mức độ nhẹ đến trung bình. Đồng thời, sản phẩm cũng giúp cải thiện hiệu quả các triệu chứng khó chịu đường hô hấp như sổ mũi, hắt hơi và ngứa họng.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.