← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Viên nén sủi bọt Uscadigesic 500mg hạ sốt, giảm đau (10 vỉ x 4 viên)

Viên sủi Uscadigesic 500mg là gì? Viên sủi Uscadigesic 500mg là dược phẩm chứa hoạt chất Paracetamol 500mg, được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt. Sản phẩm được chỉ định sử dụng nhằm mục đích hạ thân nhiệt khi bị sốt và làm dịu các cơn đau từ nhẹ đến trung bình như đau nhức răng, đau mỏi cơ, đau đầu và các tình trạng tương tự.

Thương hiệu
US Pharma
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100302800
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
US Pharma

Công dụng / chỉ định

Công dụng của Uscadigesic 500mg Chỉ định sử dụng Sốt. Đau răng, đau cơ, đau đầu.

Thành phần

Thành phần của Viên sủi Uscadigesic 500mg Mỗi viên sủi chứa hoạt chất chính là Paracetamol (Acetaminophen) với hàm lượng 500mg. Hoạt chất Paracetamol (Acetaminophen) sở hữu đặc tính giảm đau và hạ sốt hiệu quả. Cơ chế giảm đau của hoạt chất dựa trên việc nâng cao ngưỡng chịu đau của cơ thể thông qua quá trình ức chế enzyme cyclooxygenase, dẫn đến ngăn chặn sự tổng hợp prostaglandin. Do không có khả năng ức chế cyclooxygenase ở hệ thống ngoại vi, hoạt chất này không mang lại công dụng chống viêm. Tác dụng hạ sốt của Paracetamol được thực hiện thông qua việc tác động trực tiếp lên trung tâm điều hòa thân nhiệt tại vùng dưới đồi, kích thích giãn mạch ngoại biên, tăng tiết mồ hôi và thúc đẩy quá trình tỏa nhiệt của cơ thể. Đối với những người có thân nhiệt ở mức bình thường, Acetaminophen không gây hạ nhiệt độ cơ thể.

Cách dùng

Hướng dẫn sử dụng và liều lượng thuốc Uscadigesic 500 Liều dùng phù hợp Việc sử dụng thuốc cần tuân thủ nghiêm ngặt theo thời gian và liều lượng mà bác sĩ đã kê đơn. Dưới đây là liều dùng tham khảo thông thường: Đối với người trưởng thành: Sử dụng liều 1 viên cho mỗi lần uống, các lần dùng thuốc cách nhau từ 4 đến 6 tiếng. Chú ý giới hạn tối đa không vượt quá 8 viên trong vòng 24 giờ. Đối với trẻ nhỏ từ 7 đến 12 tuổi: Cho trẻ uống 1 viên cho 1 lần dùng, khoảng cách giữa các lần uống là 4-6 tiếng. Cần đảm bảo không cho trẻ dùng quá 4 viên mỗi ngày. Đối với người bệnh bị suy giảm chức năng thận: Cần thay đổi khoảng cách giữa các liều dựa vào chỉ số thanh thải creatinin cụ thể như sau: Độ thanh thải của Creatinin Khoảng cách giữa các liều dùng Dưới 10ml /phút Dùng thuốc mỗi 8 giờ 10 - 50 ml /phút Dùng thuốc mỗi 6 giờ Hướng dẫn cách sử dụng Thuốc này được bào chế để sử dụng bằng đường uống. Người bệnh cần hòa tan viên thuốc vào một lượng nước vừa đủ, chờ tới khi thuốc phân rã hoàn toàn trong nước thì uống ngay lập tức. Trong suốt quá trình điều trị bằng thuốc, tuyệt đối tránh xa các chất kích thích như bia, rượu nhằm hạn chế tối đa nguy cơ gây tổn hại cho gan.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Người bệnh mẫn cảm hay có tiền sử dị ứng với Paracetamol hoặc bất kỳ tá dược nào có trong công thức của thuốc. Bệnh nhân có tiền sử bệnh lý thiếu máu nhiều lần. Người bệnh bị thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD). Bệnh nhân đang bị viêm gan tiến triển ở mức độ nặng. Cảnh báo và thận trọng Ở liều điều trị thông thường, Paracetamol tương đối an toàn và ít gây độc. Tuy nhiên, việc lạm dụng thuốc với liều cao hoặc kéo dài có thể dẫn đến các biến chứng nghiêm trọng như giảm tiểu cầu, phù mạch, phản ứng phản vệ cấp tính hoặc giảm toàn bộ huyết cầu. Tình trạng mất bạch cầu hạt rất hiếm khi xảy ra ở những người điều trị bằng hoạt chất này. Cần đặc biệt thận trọng khi chỉ định Paracetamol cho những người đã có sẵn bệnh lý thiếu máu, do tình trạng xanh tím ở da và niêm mạc có thể bị che lấp, không biểu hiện rõ ràng. Người bệnh cần hạn chế tối đa việc tiêu thụ rượu bia trong quá trình điều trị vì chất cồn làm tăng đáng kể độc tính phá hủy tế bào gan của thuốc. Y sĩ, bác sĩ cần cảnh báo trước cho người bệnh về các dấu hiệu của những phản ứng nghiêm trọng trên da tuy hiếm gặp nhưng nguy hiểm như hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hay hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Lưu ý đặc biệt: Trong công thức của 1 viên thuốc có chứa tới 725mg muối ăn (natri clorid), do đó cần hết sức thận trọng khi chỉ định cho những bệnh nhân đang áp dụng chế độ ăn kiêng muối nghiêm ngặt. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Chưa có báo cáo cụ thể về ảnh hưởng của thuốc lên khả năng tập trung khi lái xe hoặc vận hành các loại máy móc thiết bị. Sử dụng trong thai kỳ Mức độ an toàn của hoạt chất Paracetamol đối với sự phát triển của thai nhi chưa được xác định một cách đầy đủ. Vì vậy, phụ nữ mang thai chỉ nên dùng thuốc này khi thực sự cần thiết và có sự cân nhắc kỹ lưỡng từ bác sĩ. Sử dụng khi đang cho con bú Hiện tại chưa có dữ liệu ghi nhận về các tác động bất lợi của thuốc đối với trẻ sơ sinh đang bú mẹ khi người mẹ sử dụng sản phẩm này. Tương tác với thuốc khác Khi sử dụng Paracetamol liều cao và dài ngày, thuốc có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu của các dẫn chất indandion và coumarin. Việc phối hợp đồng thời Paracetamol với các thuốc an thần, chống loạn thần thuộc nhóm phenothiazin có khả năng dẫn đến nguy cơ hạ thân nhiệt nghiêm trọng. Sử dụng đồ uống có cồn như rượu trong thời gian dùng thuốc sẽ làm tăng độc tính gây hại cho gan. Một số loại thuốc khi dùng chung với Paracetamol có thể thúc đẩy quá trình chuyển hóa thuốc thành các chất độc với gan, bao gồm các thuốc chống co giật (như phenytoin, carbamazepin, barbiturat) và thuốc điều trị lao Isoniazid.

Mô tả chi tiết

Viên sủi Uscadigesic 500mg là gì? Viên sủi Uscadigesic 500mg là dược phẩm chứa hoạt chất Paracetamol 500mg, được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt. Sản phẩm được chỉ định sử dụng nhằm mục đích hạ thân nhiệt khi bị sốt và làm dịu các cơn đau từ nhẹ đến trung bình như đau nhức răng, đau mỏi cơ, đau đầu và các tình trạng tương tự.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.