Thuốc cốm Vacomuc 200 Vacopharm làm thuốc tiêu chất nhầy (200 gói)
Vacomuc 200 của Công ty CP Dược Vacopharm, thành phần chính là acetylcystein. Thuốc có tác dụng làm thuốc tiêu chất nhầy.
- Thương hiệu
- Vacopharm
- Phân loại
- Thuốc không kê đơn
- Số đăng ký
- VD-20300-13
- Quy cách/đơn vị
- Hộp
- Nhà sản xuất
- Vaco
Công dụng / chỉ định
Chỉ định Thuốc Vacomuc 200 được chỉ định trong các trường hợp sau: Vacomuc 200 được sử dụng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản. Dược lực học Acetylcystein là dẫn chất N-acetyl của L-cystein, một amino-acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học. Acetylcystein dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Dược động học Hấp thu Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa. Chuyển hóa Acetylcystein bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được từ 0,5 đến 1 giờ sau khi uống. Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Thải trừ Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
Thành phần
Acetylcysteine 200mg
Cách dùng
Cách dùng Hòa tan trong nửa ly nước. Liều dùng Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 1 gói/lần, 3 lần/ngày. Trẻ em 2 đến 7 tuổi: Uống 1 gói/lần, 2 lần/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Triệu chứng tương tự như triệu chứng của sốc phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Điều trị quá liều theo triệu chứng. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.
Lưu ý và cảnh báo
Phụ nữ có thai
Mô tả chi tiết
Thành phần Acetylcystein 200mg Tá dược: Lactose, Bột hương vị cam, Sunset yellow, Aspartam, Acesulfam kali Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?) Vacomuc 200 được sử dụng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản. Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?) Tiền sử mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc. Người có tiền sử bị hen. Trẻ em dưới 2 tuổi. Liều dùng *Cách dùng Hòa tan trong nửa ly nước *Công dụng Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 1 gói/lần, 3 lần/ngày. Trẻ em 2 đến 7 tuổi: Uống 1 gói/lần, 2 lần/ngày. Tác dụng phụ Thường gặp: buôn nôn, nôn. Ít gặp: buồn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mày đay. Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc. Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc) Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta-2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin) và phải ngừng acetylcystein ngay. Có thể xuất hiện nhiều đàm loãng ở phế quản, cần hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho. *Phụ nữ có thai và cho con bú: Dùng an toàn cho phụ nữ có thai và cho con bú *Người lái xe và vận hành máy móc: Thận trọng vì thuốc có thể gây buồn ngủ. Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác) Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy- hóa. Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein. Bảo quản: Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30°C Đóng gói: Hộp 100 gói Thương hiệu: VACOPHARM Nơi sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm VACOPHARM (Việt Nam) Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.
Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.