← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Hỗn dịch uống Varogel Shinpoong Deawoo điều trị viêm loét dạ dày, tá tràng (20 gói x 10ml)

Thuốc Varogel là sản phẩm của Công ty TNHH Dược phẩm Shinpoong Daewoo chứa các thành phần chính là nhôm hydroxid gel, magnesi hydroxid 30% paste, simethicon 30% emulsion. Thuốc Varogel được sử dụng để điều trị viêm loét dạ dày – tá tràng cấp , mạn tính, các triệu chứng tăng tiết acid dạ dày (nóng rát, ợ chua...), hội chứng dạ dày kích thích và trào ngược dạ dày – thực quản.

Thương hiệu
Shinpoong Daewoo
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893100219224
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
SHINPOONG

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Varogel được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Ðiều trị viêm loét dạ dày – tá tràng cấp, mạn tính. Ðiều trị triệu chứng tăng tiết acid dạ dày (nóng rát, ợ chua...), hội chứng dạ dày kích thích. Ðiều trị trào ngược dạ dày – thực quản. Dược lực học Varogel là thuốc kháng acid có thành phần nhôm hydroxid, magnesi hydroxid và simethicon. Nhôm hydroxid và magnesi hydroxid tan trong acid dịch vị, giải phóng các anion có tác dụng trung hòa acid dạ dày, hoặc làm chất đệm cho acid dạ dày, nhưng không tác động đến sự sản sinh ra dịch dạ dày. Thuốc làm giảm triệu chứng tăng acid dạ dày, giảm độ acid trong thực quản và làm ức chế tác dụng tiêu protid của men pepsin; tác dụng này rất quan trọng ở người bệnh loét dạ dày. Magnesi hydroxid còn có tác dụng nhuận tràng nên làm giảm tác dụng gây táo bón của nhôm hydroxid. Simethicon là một chất khử khí không có hệ thống, nó làm thay đổi sức căng bề mặt của các bóng hơi trong hệ tiêu hóa. Các bong bóng khí được chia nhỏ hoặc kết hợp lại và khí này được loại bỏ dễ dàng qua sự ợ hơi hoặc trung tiện. Dược động học Nhôm hydroxid tan chậm trong dạ dày và phản ứng với acid hydrocloric để tạo thành nhôm clorid và nước. Khoảng 17 – 30% nhôm clorid tạo thành được hấp thu và nhanh chóng thải trừ qua thận ở bệnh nhân có chức năng thận bình thường. Magnesi hydroxid nhanh chóng phản ứng với acid hydrocloric để tạo thành magnesi clorid và nước. Khoảng 15 – 30% magnesi clorid tạo thành được hấp thụ và nhanh chóng thải trừ qua thận ở những bệnh nhân có chức năng thận bình thường. Simethicon là 1 chất trơ về mặt sinh lý học, nó không bị hấp thụ qua đường tiêu hóa hay làm cản trở sự tiết acid dạ dày hay sự hấp thu các chất dinh dưỡng. Sau khi uống, thuốc được thải trừ ở dạng không đổi trong phân.

Thành phần

Aluminum hydroxide 400mg, Magnesium oxide 800.4mg, Simethicone 80mg

Cách dùng

Cách dùng Uống giữa các bữa ăn hoặc sau khi ăn 30 phút – 2 giờ, buổi tối trước khi đi ngủ hoặc khi có triệu chứng. Liều dùng Viêm loét dạ dày - tá tràng cấp, mạn tính:  Người lớn: 10ml (1 gói) x 2 - 4 lần/ngày. Triệu chứng tăng tiết acid dạ dày (nóng rát, ợ chua ...), hội chứng dạ dày kích thích, trào ngược dạ dày - thực quản:  Người lớn: 10ml (1 gói) x 2 - 4 lần/ngày. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Các triệu chứng quá liều bao gồm buồn nôn, nôn, kích thích tiêu hóa, tiêu chảy/ táo bón.  Điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Làm gì khi quên 1 liều? Nếu quên dùng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý và cảnh báo

Những điều cần lưu ý khi sử dụng Trường hợp không nên sử dụng Thuốc chống chỉ định tuyệt đối cho các đối tượng sau: Người có tiền sử mẫn cảm hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc. Bệnh nhân bị suy giảm chức năng thận mức độ nặng. Người bệnh đang bị giảm nồng độ phosphat trong máu. Người bệnh có tình trạng tăng magnesi trong máu. Cảnh báo và thận trọng Người bệnh cần tuân thủ nghiêm ngặt liều lượng và cách dùng được khuyến cáo. Nếu sau 2 tuần điều trị liên tục mà các triệu chứng không có dấu hiệu thuyên giảm, cần dừng thuốc và tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ. Tuyệt đối không tự ý uống quá 6 gói/ngày nếu không có chỉ định cụ thể từ nhân viên y tế. Cần đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho các đối tượng: người bị suy tim sung huyết, bệnh nhân suy thận, người bị phù nề, xơ gan, người đang áp dụng chế độ ăn kiêng giảm natri hoặc những bệnh nhân vừa trải qua tình trạng xuất huyết đường tiêu hóa. Người cao tuổi có thể dễ bị táo bón và phân rắn hơn do ảnh hưởng của bệnh lý nền hoặc các thuốc dùng kèm, do đó cần thận trọng và lưu ý đến các tương tác thuốc có thể xảy ra. Trong trường hợp phải điều trị bằng thuốc lâu dài, người bệnh cần được tiến hành kiểm tra định kỳ nồng độ phosphat trong máu. Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc Thuốc không gây ảnh hưởng đến sự tập trung, do đó an toàn khi sử dụng cho người lái xe hoặc vận hành các loại máy móc. Sử dụng trong thai kỳ Các thuốc kháng acid (antacid) nói chung được đánh giá là an toàn cho phụ nữ mang thai nếu không dùng liều cao và kéo dài. Tuy nhiên, đã có báo cáo về các tác dụng phụ như làm tăng hoặc giảm magnesi máu, gây tăng phản xạ gân xương ở bào thai và trẻ sơ sinh khi thai phụ lạm dụng các antacid chứa magnesi trong thời gian dài với liều lượng cao. Sử dụng khi đang cho con bú Hiện tại chưa có tài liệu nào ghi nhận tác dụng phụ của thuốc đối với trẻ bú mẹ. Mặc dù hoạt chất có thể bài tiết một lượng nhỏ vào sữa mẹ, nhưng nồng độ này không đủ để gây ra các phản ứng bất lợi cho trẻ. Tương tác với thuốc khác Sử dụng chung Varogel Shinpoong Daewoo có thể làm cản trở và giảm khả năng hấp thu của một số thuốc dùng kèm như: tetracyclin, digoxin, indomethacin, các muối sắt, isoniazid, allopurinol, benzodiazepin, corticosteroid, penicilamin, phenothiazin, ranitidine, ketoconazol, itraconazol... Để tránh tương tác bất lợi này, người bệnh cần uống các thuốc trên cách xa thời điểm dùng Varogel.

Mô tả chi tiết

Thuốc Varogel Shinpoong Daewoo là gì? Thuốc Varogel Shinpoong Daewoo là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty TNHH Dược phẩm SHINPOONG DAEWOO. Với sự kết hợp của hai hoạt chất chính là Nhôm hydroxid gel và Magnesi hydroxid, thuốc được chỉ định để khắc phục tình trạng viêm loét dạ dày - tá tràng ở cả giai đoạn cấp và mạn tính. Bên cạnh đó, sản phẩm còn giúp cải thiện các biểu hiện do tăng tiết acid dịch vị gây ra như nóng rát, ợ chua, hỗ trợ kiểm soát hội chứng dạ dày kích thích và đẩy lùi chứng trào ngược dạ dày - thực quản.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.