← Danh mục thuốc

Thông tin sản phẩm tham khảo

Thuốc Zanicidol 500mg TV.Pharm điều trị nhức đầu, nhức răng (10 vỉ x 10 viên)

Thuốc Zanicidol là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm TV. Pharm. Thuốc có chứa hoạt chất Paracetamol và Codein phosphat hemihydrat. Đây là thuốc có tác dụng điều trị trong các trường hợp nhức đầu, nhức răng, đau nhức bắp thịt, đau bụng kinh, đau do chấn thương hoặc phẫu thuật, đau do viêm khớp, phụ trị trong viêm khớp dạng thấp và các bệnh khớp, hạ sốt, giảm cảm. Thuốc bào chế dạng viên nén, đóng gói hộp 10 vỉ x 10 viên.

Thương hiệu
Tv.Pharm
Phân loại
Thuốc không kê đơn
Số đăng ký
893101166524
Quy cách/đơn vị
Hộp
Nhà sản xuất
Công ty cổ phần Dược phẩm TV.Pharm

Công dụng / chỉ định

Chỉ định Thuốc Zanicidol được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: Điều trị ngắn hạn các cơn đau cấp tính ở mức độ trung bình khi không đáp ứng với các thuốc giảm đau khác như paracetamol, ibuprofen hoặc aspirin. Đau đầu, đau nửa đầu, đau dây thần kinh, đau răng, đau bụng kinh, đau do thấp khớp. Trẻ em trên 12: Được chỉ định để điều trị các cơn đau cấp tính ở mức độ trung bình, khi dùng các thuốc giảm đau khác như: Paracetamol hay ibuprofen (đơn độc) không có hiệu quả. Dược lực học Chưa có thông tin. Dược động học Chưa có thông tin.

Thành phần

Paracetamol 500mg, Codein 8mg

Cách dùng

Cách dùng Dùng đường uống. Liều dùng Khoảng thời gian điều trị giảm đau nên giới hạn dưới 3 ngày và trong trường hợp không đạt được hiệu quả giảm đau, bệnh nhân/người chăm sóc bệnh nhân nên đến gặp bác sĩ để được tư vấn. Lưu ý: Liều dùng tối đa của codein trong điều trị giảm đau không quá 240mg/ngày. Liều dùng nên được điều chỉnh phù hợp đáp ứng yêu cầu cụ thể của các hoạt chất khác phối hợp với codein trong sản phẩm. Người lớn Mỗi lần 2 viên, cách 6 tiếng uống 1 lần (nếu cần). Không quá 8 viên/ngày. Trẻ em 16 - 18 tuổi Mỗi lần uống 1 – 2 viên, cách nhau 6 tiếng uống 1 lần (nếu cần). Không quá 8 viên/ngày Trẻ em 12 - 15 tuổi Mỗi lần uống 1 viên, cách nhau 6 tiếng uống 1 lần (nếu cần). Không quá 4 viên/ngày. Trẻ em dưới 12 tuổi Không khuyến cáo để điều trị giảm đau do nguy cơ ngộ độc opioid bởi các thay đổi không thể đoán trước trong quá trình chuyển hóa codein thành morphin. Người già và người suy nhược Thận trọng vì những bệnh nhân này nhạy cảm với codein. Liều có thể giảm một nửa liều người lớn, sau đó điều chỉnh theo đáp ứng của người bệnh và mức độ đau. Người suy gan, suy thận Cần thận trọng khi dùng thuốc cho những bệnh nhân này. Có thể giảm liều hay tăng khoảng cách giữa các lần dùng thuốc. Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế. Làm gì khi dùng quá liều? Chưa có thông tin. Làm gì khi quên 1 liều? Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý và cảnh báo

Phụ nữ có thai, Lái tàu xe, Phụ nữ cho con bú

Mô tả chi tiết

Thuốc Zanicidol 500mg TV.Pharm là gì? Thuốc Zanicidol 500mg TV.Pharm là một dược phẩm được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm TV. Pharm. Chế phẩm này chứa sự kết hợp của hai hoạt chất chính là Paracetamol và Codein phosphat hemihydrat. Thuốc được chỉ định để giảm đau trong các trường hợp như đau đầu, đau răng, đau mỏi cơ bắp, đau bụng kinh, đau do chấn thương hoặc sau phẫu thuật, đau do viêm khớp, hỗ trợ điều trị viêm khớp dạng thấp cùng các bệnh lý về khớp khác, đồng thời giúp hạ sốt và giảm các triệu chứng cảm cúm. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén và đóng gói theo quy cách hộp 10 vỉ x 10 viên.

Dữ liệu được ghi nhận vào 2026-08-28T04:04:51.422Z. Dược Hub cung cấp thông tin tham khảo, không bán thuốc trực tuyến và không thay thế tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ. Giá thuốc và tồn kho không được công bố tại URL này.